เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

NODO GA ITAI - เจ็บคอ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
พอดีป้าอร คาเสะโอะฮี่ตะ แล้วก็อยากรู้ศัพท์คำนี้ เลยเอามาเสนอให้ค่ะ

โนะ-โดะ-งะ-อิไต้

のどがいたい
のどが痛い

no-do-ga-i-tai

คำว่า"โนะ-โดะ-งะ-อิไต้"แปลว่า"เจ็บคอ"ค่ะ วันก่อน ตอนที่สอน อะตะมะงะอิไต้ (ปวดหัว) ก็มีแถม สำนวน --งะ อิไต้ ไปแล้ว กลับไปทบทวนด้วยนะจ๊ะ อาการนี้ก็เหมือนกัน เพียงแค่เติม โนะโดะ คือ คอ เข้าไปเท่านั้น ง่ายมาก

อ่านพร้อมกันนะ นึง ส่อง ซ่ำ

โนะ-โดะ-งะ-อิไต้

เก่งมากๆเลย

อ้อ ในภาษาญี่ปุ่นเนี่ย คำว่า คอ มีสองคำหลักๆค่ะ
อย่างเจ็บคอเวลาเป็นหวัดเนี่ย มันเป็น คอข้างใน ใช่มะ ต้องเป็นคำนาม

โนะโดะのど

แต่ถ้าเป็นเจ็บคอข้างนอก แบบปวดคอ คอเคล็ด อะไรเงี้ย ต้องใช้คำนาม

คุบิ?
くび(首)

เราก็เลือกใช้ให้ถูกสถานการณ์ละกันนะ จะได้ไม่เข้าใจผิดกันเนอะ

?

โพสเมื่อ : 21/8/2007 9:52

Re: NODO GA ITAI - เจ็บคอ
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
ขอบคุณค่า ตอนนี้กำลัง โนโดะงะอิไต้ เลย เบื่อมากๆ อาการนี้

โพสเมื่อ : 21/8/2007 11:29

Re: NODO GA ITAI - เจ็บคอ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมก็อาการไม่ดี เกือบจะ โนะโดะงะอิไต้ ไปเหมือนกัน แต่มีแค่ระคายคอ ไม่ถึงจะเจ็บ กินไปกินหน่อยก็ค่อยยังชั่ว

โพสเมื่อ : 22/8/2007 10:05

[ค้นหา ขั้นสูง]