เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

SENSEI - คุณครู
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

โอ่-ฮา-โย่ ทุกๆคนค่ะ
เผลอแป๊ปเดียว อีกวันเดียวก็จะสุดสัปดาห์อีกแล้วนะคะ แหม...ช่างเป็นช่วงเวลาที่ทุกคนรอคอยกันจริงๆเลยใช่มั้ยล่ะ เรียนภาษาญี่ปุ่นกันมาตั้งหลายวันแล้ว นักเรียนยังเรียกคุณครูเป็นภาษายญี่ปุ่นไม่เป็นเลยเนอะ เพราะฉะนั้น เป็นโอกาสดีที่ป้าเอมจะได้สอนคำนี้ให้ซะเลย ฮ่าๆ

จำลองสถานการณ์...
ในห้องเรียนแห่งหนึ่ง นักเรียนนามว่า อี๊กคิวซัง ยกมือถามคุณครู...

อี๊กคิวซัง : (ยกมือ) "เซ็น-เซย์" ครับ 2+2 เท่ากับเท่าไหร่ครับ
คุณครู: 4 จ้ะ

ค่ะ คำศัพท์วันนี้คือ "เซ็น-เซย์" ซึ่งก็แปลว่า "คุณครู" นั่นเองค่ะ
มาลองดูตัวอักษรญี่ปุ่นกันนะคะ

SEN-SEI

ต่อไปนี้ ป้าเอมจะพยายามนำเสนอทั้งตัวฮิรางานะ(พยัญชนะมาตรฐาน) และตัวคันจิ(ตัวจีน)ค่ะ
**พรุ่งนี้ ป้าเอมจะสลับฉากแนะนำตัวอักษรในภาษาญี่ปุ่น ที่ใครๆว่ายากนักยากหนา ว่ามีหน้าตาเป็นอย่างไร มีกี่แบบ อดใจรอไว้ก่อนนะคะ

อะ...ออกเสียงกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

เซ็น-เซย์

ดีมากค่ะ

อ้อ ที่ต้องมี"ย์"นั่นน่ะ เป็นไอเดียของป้าเอมเอง เพราะคำนี้นะคะ คำที่สองมันมาจาก เซ+อิ แต่คนญี่ปุ่นเค้าไม่ออกเสียง อิ นะ แต่เค้าจะลากเสียงยาวออกไป คือออกเสียง อิ น้อยๆข้างท้าย ป้าเอมว่า มันจะคล้ายๆเสียง "say" ในภาษาอังกฤษน่ะ

คำว่า "เซ็น-เซย์" เนี่ย นอกจากเค้าจะใช้เรียกคุณครู อาจารย์กันแล้ว คนญี่ปุ่นก็จะเรียก "หมอ" ด้วยค่ะ แรกๆที่เรียนภาษาญี่ปุ่นนะ ป้าเอมฟังแล้วก็ง๊งงงว่า บอกว่าจะไปหาหมอ แต่ดันพูดว่าไปหา"เซ็น-เซย์" แล้วตกลงจะไปโรงพยาบาลหรือโรงเรียนกันแน่ 555 คงเหมือนบ้านเรามั้ง เห็นบางทีพวกนางพยาบาลก็เรียกหมอว่า"อาจารย์" หรือ "อาจารย์หมอ" ใช่มะ แล้วก็อาจจจะใช้คำว่า "เซ็น-เซย์" เรียกผู้ที่เราเคารพนับถือก็ได้นะ

ทบทวนพร้อมกันอีกครั้งนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

เซ็น-เซย์

เก่งมากค่ะ

โอเค ต่อไปนี้ อนุญาตให้เรียกว่า "เซ็น-เซย์" ก็ได้ค่ะ ฮ่าๆ ...พูดเล่นน่--า

โพสเมื่อ : 7/6/2007 8:41

แก้ไขโดย aemchan เมื่อเวลา 7/7/2007 17:16:58
แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 8/7/2007 21:47:27

Re: SENSEI
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
โอฮาโย เซนเซย์ อืม ไม่ใช่แล้วสิ ตอนนี้ต้องเป็น คนนิจิวะ เซนเซย์

คำนี้เหมือนคำภาษาจีนเลย ตัวคันจิก็เขียนเหมือนกัน แปลเหมือนกันเปะ คือ คุณครู และคุณหมอ ถ้าเป็นคนแต้จิ๋วก็เรียก ซิงแซ หรือเพี้ยนเป็นไทยๆ ก็ซินแสนั่นเอง แต่ซินแสมีแต่คนเอาไปเรียกหมอ ไม่เห็นมีใครเอาไปเรียกครูเลย แปลกดี

โพสเมื่อ : 7/6/2007 11:34

บุคคลทั่วไป
Re: SENSEI - คุณครู
Guest_บุคคลทั่วไป
กัมบัง วะ เซนเซ ขอถามว่า คำว่า กากูเซน แปลว่ารายมีปะ อิอิ

โพสเมื่อ : 4/9/2007 12:30
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
กัมบัง วะ เซนเซ ขอถามว่า คำว่า กากูเซน แปลว่ารายมีปะ อิอิ

ยินดีต้อนรับนักเรียนใหม่

กากูเซน ที่ถามมาน่ะ ต้องรบกวนถามเพิ่มว่า
ตัวโรมาจิ(ตัวสะกดภาษาอังกฤษ) เขียนยังไง
เพราะออกเสียงคล้ายกันได้เยอะแยะเลย

อ้อ แล้วไปได้คำนี้มาจากไหน จะได้เดาถูกว่าเป็นคำไหนกันแน่

โพสเมื่อ : 4/9/2007 22:29

มือใหม่
18/9/2007 12:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
สวัสดีครับ ออิหายไปนาน แบบว่า ลืมงะลืมเข้ามาแวะดูความคืบหน้าของคำถามที่ถามเรื่อง กากูเซน แปลว่าราย อิอิ

โพสเมื่อ : 13/11/2007 2:39
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]