เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

HANAKIN - ศุกร์สำราญ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
โห วันนี้นะรถติดมากๆๆๆๆเลยล่ะ คงเพราะเป็นวันศุกร์ แถมสิ้นเดือนอีก ที่ญี่ปุ่นเค้าก็มีคำที่เรียกวันศุกร์ด้วยล่ะ

ฮา-นะ-คิน

ha-na-kin

คำว่า ฮา-นะ-คิน ป้าเอมขออนุญาตแปลด้วยศัพท์ที่บัญญัติเองว่า "วันศุกร์สุดสำราญ" 555
คำนี้เป็นการผสมคำ 2 คำค่ะ คือ ฮานะ + คิน
?
ฮานะ แปลว่า ดอกไม้? ส่วน คิน ย่อมาจากคำว่า คินโย่บิ แปลว่า วันศุกร์ ค่ะ

สำหรับคนญี่ปุ่นซึ่งทำงานเหน็ดเหนื่อยมาตั้งแต่วันจันทร์ พอถึงวันศุกร์ ซึ่งวันรุ่งขึ้นเป็นวันหยุด
ก็จะรู้สึกแฮปปี้กระดี๊กระด๊าเป็นพิเศษ บางคนก็นัดเดท นัดกินข้าวกับเพื่อนๆ ออกไปสังสรรค์ให้หายเหนื่อย
ทำให้จิตใจแจ่มใสชื่นบานเหมือนดอกไม้ไงคะ อิอิ

แต่สำหรับบ้านเรา ฮานะคิน ป้าเอมว่าไม่ค่อยแฮปปี้เท่าไหรเนอะ เพราะว่า จูไต มากๆๆๆ?
กลับทำให้เหนื่อยมากกว่าเดิมอีก....ว่ามะ

โพสเมื่อ : 2/11/2007 22:06

[ค้นหา ขั้นสูง]