เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ใครเคยใช้ DeepFreeze มั่งคับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 112
ผมเอาโปรแกรม deepfrezze มาลงในน้อง eee901 แล้วจะเอาออกดันลบทิ้งไม่ได้
เลยต้องลงวินโดว์ใหม่เลย เพื่อนๆระวังด้วยนะคับ

แนบ ไฟล์:

jpg  Camera0001.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 17/9/2008 13:04
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครเคยใช้ DeepFreeze มั่งคับ
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
โปรแกรมนี้ตอนลงต้องก็อปตัวไฟล์ต้นฉบับลงไว้ในไดร์ฟที่ install ด้วยเพราะต้องใช้ตัวติดตั้งเป็นตัวลบครับ ส่วนการจะปลดล็อคแต่ละครั้งก็ต้องกดคำสั่ง

Ctrl+Shift+Alt+F6

และตั้งพาสเวิร์ดเพื่อเข้าสู่คำสั่งให้ไม่ Freeze ในการปรับแต่งเครื่องครับ

http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=5493&forum=16

ในความเห็นที่ 15 มีโปรแกรมและคู่มือการใช้ให้โหลดครับ

เอ่อ... ผมใช้แล้วไม่มีปัญหาครับ แต่ก็อย่างที่คู่มือระบุครับคือเมื่อ Freeze อยู่ ห้าม Defrag เครื่องเด็ดขาด

ถ้าไม่ประทับซะแล้วก็ไม่เป็นไรครับ

แต่คนที่สนใจ ...... อ่านคู่มือให้ดีก่อนใช้นะคับ ถึงลงวินโวส์ใหม่ไม่ยาก แต่เสียความรู้สึกนี่มันเซ็งนะครับ แฮ่ ใช่ไหมครับคุณ tontal

โพสเมื่อ : 17/9/2008 13:52
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครเคยใช้ DeepFreeze มั่งคับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ไม่เกี่ยวกับที่ถาม แต่อยากเพิ่มเติมหน่อยว่า หน่ว่ยความจำ SSD ไม่ควรทำการ defrag นอกจากไม่ค่อยมีประโยชน์แล้ว (เนื่องจากเป็นหน่วยความจำที่ไม่มีส่วนเคลื่อนไหว การเข้าถึงข้อมูลแต่ละตำแหน่งใช้เวลาเท่ากันหมด) อาจทำให้ SSD เสียเร็วกว่ากำหนดด้วย เพราะระบบ SSD จะกระจายการเขียนข้อมูลให้เท่าๆ กันไปทั้งหน่วยความจำ เนื่องจากมันมีอายุการเขียนจำกัด หากส่วนไหนถูกเขียนมากกว่า ก็จะเสียเร็ว หากไป defrag ข้อมูลก็จะมากองในส่วนต้นๆ ส่วนต้นๆ นี้ก็จะถูกเขียนอ่านมากกว่าส่วนอื่นๆ ทำให้หมดอายุการใช้งานเร็วกว่าส่วนอื่นๆ

โพสเมื่อ : 17/9/2008 16:39

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
อืม ตกลง SSD มันดีไหมเนี่ย -_-'

โพสเมื่อ : 17/9/2008 16:53

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
คุณเข้มครับ ผมว่าผมจะไม่ใส่หรือลดอะไรในวินโดว์แล้วหละคับ กลัวต้องเข้าศูนย์อีก
ขอบคุณ คุณ kiat ที่มาเตือนเรื่อง ssd นะคับ สงสัยตัว 16g. ที่เสียคงเพราะผม format มันถี่เกินไปแหงเลย
แต่ตอนนี้หาเกมเล่นดีกว่า
ดีใจจังโพสรูปได้แล้ว

แนบ ไฟล์:

jpg  Camera0003.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 17/9/2008 20:07

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
อ้างถึง:

tontal เขียนว่า:
คุณเข้มครับ ผมว่าผมจะไม่ใส่หรือลดอะไรในวินโดว์แล้วหละคับ กลัวต้องเข้าศูนย์อีก
ขอบคุณ คุณ kiat ที่มาเตือนเรื่อง ssd นะคับ สงสัยตัว 16g. ที่เสียคงเพราะผม format มันถี่เกินไปแหงเลย
แต่ตอนนี้หาเกมเล่นดีกว่า
ดีใจจังโพสรูปได้แล้ว

หุ หุ เป็นประสบการณ์น่ะท่าน

เล่นเกมส์อะไรเวิร์คๆแนะนำด้วยนะครับ เผื่อจะหามาเล่นบ้าง

โพสเมื่อ : 18/9/2008 10:01

มืออาชีพ
23/8/2008 19:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 132
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 18/9/2008 20:28

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
บอกเล่านิดหน่อย

ผมทดสอบกับ eee701 แบ่ง NTFS 1900 FAT32 1900 แล้วลง xp

จากนั้นก็ compress drive ย้าย desktop document ไปที่ 1:2

1:1 เหลือ 200 เมกเอง

ผมลง deepfreeze 6.3 แล้วคุมเฉพาะ 1:1 ปรากฎว่าไม่จอฟ้าแบบ deepfreeze 5.x

ดังนั้นยืนยันว่า deepfreeze 6.3 สามารถลงใน eee 701 แบบ NTFS compreseds drive ได้โดยไม่มีปัญหา

ผมใคร่ถามว่า คุณลงเวอร์ชั่นไหน สูงกว่า 6 หรือเปล่า เพราะมันจะมีไอคอนรูปหมีที่system tray ครับ คุณกดshift ค้างไว้ แล้ว double click ที่ไอคอนนั่ครับ โปรแกรมจะโผล่มา

คุณจะถอนก็ thawed ก่อน แล้วเอาตัวติดตั้งมาถอนครับ

ส่วน deflag ผมก็ทำนั่นแหล่ะ แต่ผมถอนก่อน มา deflag แล้วก็ติดตั้งใหม่ ทั้งหมดใช้เวลาแป๊บเีดียว

แนบ ไฟล์:

jpg  Untitled-1.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 19/9/2008 3:31

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลงตัว 6.30 นะคับ ลงเสร็จแล้วรูปหัวหมีมันขาวหมดเลย ติ๊กยังไงก็ไม่ active คับเลยตัดสินใจ format ใหม่ไปแล้ว

โพสเมื่อ : 19/9/2008 4:01

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
ลงพวก anti virus หรือเปล่าครับ ลองลง os ใหม่ แล้วไม่ต้องลงดูครับ

มันสแกนแล้วพัง mbr หรือเล่า

เคยลง avira ให้มันสแกน mbr อัตโนมัติ แล้วพัง mbr ทำให้ rx rollback ผมเน่าเลย ต้องลง os ใหม่สถานเดียว

โพสเมื่อ : 21/9/2008 0:47

มืออาชีพ
29/9/2008 18:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 241
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
ไม่เกี่ยวกับที่ถาม แต่อยากเพิ่มเติมหน่อยว่า หน่ว่ยความจำ SSD ไม่ควรทำการ defrag นอกจากไม่ค่อยมีประโยชน์แล้ว (เนื่องจากเป็นหน่วยความจำที่ไม่มีส่วนเคลื่อนไหว การเข้าถึงข้อมูลแต่ละตำแหน่งใช้เวลาเท่ากันหมด) อาจทำให้ SSD เสียเร็วกว่ากำหนดด้วย เพราะระบบ SSD จะกระจายการเขียนข้อมูลให้เท่าๆ กันไปทั้งหน่วยความจำ เนื่องจากมันมีอายุการเขียนจำกัด หากส่วนไหนถูกเขียนมากกว่า ก็จะเสียเร็ว หากไป defrag ข้อมูลก็จะมากองในส่วนต้นๆ ส่วนต้นๆ นี้ก็จะถูกเขียนอ่านมากกว่าส่วนอื่นๆ ทำให้หมดอายุการใช้งานเร็วกว่าส่วนอื่นๆ

งะผม defrag ไปแล้วครับ ต่อไปคงสภาพไว้ดีกว่า

โพสเมื่อ : 2/10/2008 10:39

[ค้นหา ขั้นสูง]