เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

มีปัญหาthumb driveไม่อยู่driveเดิมทำให้เปิดโปรแกรมไม่ได้
มือสมัครเล่น
19/4/2008 23:07
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 62
มีปัญหาthumb driveไม่อยู่driveเดิมทำให้เปิดโปรแกรมไม่ได้

คือผมลงโปรแกรมที่ใช้บ่อยตัวนึง(ใหญ่พอควร จึงลงในเครื่องไม่ได้)ในthumb drive โดยตอนลงมันเห็นเป็นdrive D จากนั้นใช้งานซักพัก ได้เสียบthumb drive ของคนอื่นบ้าง หลังจากนั้นมันกลับเห็นของผมเป็นdrive Fแทนแก้ยังไงก็ให้กลับเป็น D แบบเก่าไม่ได้

ได้ลองใช้ Cclean กับ Tuneup utility2008 แล้วก็แก้ไม่ได้

ทำไงดีครับถึงแก้ได้

ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 19/4/2008 23:23
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มีปัญหาthumb driveไม่อยู่driveเดิมทำให้เปิดโปรแกรมไม่ได้
15/5/2007 16:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 83
ลองเปลี่ยน Drive Letter ดูครับ

1. Log on เป็น Admin หรือ User ที่อยู่ใน Group ของ Admin
2. กดปุ่ม Start, Control Panel, Administrative Tools, Computer Management, Disk Management
3. Right-click drive ที่เป็น Thumb Drive ที่ต้องการเปลี่ยน Drive Letter แล้วเลือกที่ Change Drive Letter แล้วเลือก Drive Letter ที่ต้องการครับ
4. Click Change.

^_^

โพสเมื่อ : 20/4/2008 1:43
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มีปัญหาthumb driveไม่อยู่driveเดิมทำให้เปิดโปรแกรมไม่ได้
19/4/2008 23:07
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 62
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 27/4/2008 14:38

[ค้นหา ขั้นสูง]