เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ต้องการใช้ EEE แทน Notebook ต้องความช่วยเหลือครับ
มือสมัครเล่น
18/5/2008 21:40
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
คือว่างบไม่พอซื้อNotebook ทีนี้น้องอีมันขาดของที่ต้องการ 2 อย่าง คือ ไดร์ซีดีรอมกับ หน่วยความจำ ที่นี้อยากถ้าว่า
1 ไดร์ซีดีรอม+เอกทอนอล ประมาณเท่าไหร่ครับ
2 SD Card ที่ใช้กัน ต้องมีคุณสมบัติอย่างไร 16 gb มันเท่าไหร่คับ

ถ้าเป็นไปได้บอกร้านในย่านสมุทรปราการด้วยก็ดีนะครับ
ขอขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 18/5/2008 21:50
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ต้องการใช้ EEE แทน Notebook ต้องความช่วยเหลือครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ไม่แนะนำให้ซื้อ Eee ไปใช้เป็นเครื่องหลักทำงาน แถมความต้องการของคุณน้องเน ต้องมี CD/DVD drive และหน่วยความจำเยอะๆ หากซื้อเพิ่มราคาจะพอๆ กับ notebok 15 นิ้วที่ใช้ชิพ Intel Celeron หรือ AMD Semprom เลยครับ

โพสเมื่อ : 18/5/2008 22:05

Re: ต้องการใช้ EEE แทน Notebook ต้องความช่วยเหลือครับ
18/5/2008 21:40
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ขอขอบคุณมากเลยครับ ที่ให้คำแนะนำที่เร็วทันใจ

โพสเมื่อ : 18/5/2008 22:12

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 56
ราคา DVD ของ LG ราคา ประมาณ3000 ถ้าจำไม่ผิดคับ รวมค่าRAM ค่า SD Card (1300 : 8 GB) แล้วก็ซื้อ Notebook ได้แล้วคับ

โพสเมื่อ : 18/5/2008 22:28
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 73
อ้างถึง:

น้องเน เขียนว่า:
คือว่างบไม่พอซื้อNotebook ทีนี้น้องอีมันขาดของที่ต้องการ 2 อย่าง คือ ไดร์ซีดีรอมกับ หน่วยความจำ ที่นี้อยากถ้าว่า
1 ไดร์ซีดีรอม+เอกทอนอล ประมาณเท่าไหร่ครับ
2 SD Card ที่ใช้กัน ต้องมีคุณสมบัติอย่างไร 16 gb มันเท่าไหร่คับ

ถ้าเป็นไปได้บอกร้านในย่านสมุทรปราการด้วยก็ดีนะครับ
ขอขอบคุณครับ

ถ้าไม่ติดยี่ห้อ
จะเน้น คุณภาพ....และการใช้งาน

ราคาน้องอี..... เท่ากับ ซื้อ notebook ของ SVOA ได้สบายๆ...

อย่าเพิ่งร้องยี้...

ศักยภาพไม่ได้ด้อยกว่าเลย.... ยี้ห้อไม่ดังกว่า...

ถ้าทำงาน แค่ ms office ดูหนังฟังเพลง นิดหน่อย...

ลองมอง หาเครื่องที่เป็น AMD chip บ้างนะ....

ถูกกว่ากันเยอะ...

ยกเว้น...ซื้อมา...แล้ว อยากจะไปอวด ก้ออีกเรื่อง นึง

โพสเมื่อ : 19/5/2008 12:12

มืออาชีพ
28/1/2008 16:57
จาก กทม.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ลองไปดูราคา reference ที่ www.advice.co.th ครับ

1.1 แบบ slim
ประมาณ 3,000

1.2 แบบไม่ slim
EXT.DVD RW LG (GSA-E60N,Black,Box) Buffer 2MB, Speed Write DVDR+20X,DVDR-20X มีกล่อง 1,790 บาท 1Y

1.3 แบบประกอบเอง
DVD RW 20x (Black, B/P) SAMSUNG (SH-S202J) Buffer 2MB, Speed Write DVDR+20X,DVDR-20X ไม่มีกล่อง 740 บาท 1Y
Enclosure Box 5.25" DTECH (723P) + กระเป๋า for...HDD PC IDE or Optical Drive IDE, USB 2.0 510 บาท 1Y

ถ้าไว้ run program ต้อง SDHC (SD high capacity) class 6 เพราะจะเร็วประมาณ 20Mbps ใกล้ๆ harddisk 4200 rpm 4G ของ Apacer 670 8G ของ Apacer 1340 ราคา 16G ยังหาไม่เจอ แต่ถ้าไว้เก็บข้อมูลผมว่า Class 2 ก็พอแล้ว

แต่ถ้าแนะนำจริงๆ น่าจะซื้อที่เป็นทั้ง SD และ USB ได้ เพราะถ้าจะเอา SD ของกล้องถ่ายรูปมาใส่ ก็ย้ายไปเสียบแบบ USB แทน

เห็นของ A-Data รุ่นที่ถอดเป็น USB ได้ขายที่ Carrefour แต่ไม่รู้ว่าเป็น Class 6 หรือเปล่า
http://www.adata.com.tw/adata_en/prod ... w.php?ProductNo=ASU2CL6BK

http://www.adata.com.tw/adata_en/prod ... w.php?ProductNo=ATRACL6BK

หรือเก็บตังซื้อ Sandisk รุ่นที่พับเป็น USB ได้ ราคาจะแพงกว่า A-Data

http://www.sandisk.com/Products/Catalog(1096)-SanDisk_Ultra_II_SD_Plus_Cards.aspx

หรือดีที่สุด บริหารจัดการข้อมูลดีๆ ไม่แน่ 4G ก็เอาอยู่แล้ว ของผมใช้ SDUSB ของ Sandisk ขนาดแค่ 512MB ซื้องาน Commart ที่ผ่านมา 200 บาทเอง หายก็ไม่เสียดาย ใส่ทั้งเพลง ทั้งรูป ทั้งงาน แต่ต้องขยันลบที่ไม่จำเป็นทุกเดือน เดือนหน้ามี Commart จะไปซื้ออีก เผื่อได้ 1G ราคาเท่าเดิม

โพสเมื่อ : 19/5/2008 21:56

[ค้นหา ขั้นสูง]