เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

EEE ถอดแบตเล่นได้ไหม
มือสมัครเล่น
11/5/2008 23:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
คือเวลาที่ผมเล่นที่บ้าน ผมกะจะถอดแบตออกแล้วเสียบอแด็ปเตอร์แทนได้เปล่าครับ
คือผมกลัวว่าแบตจะเสื่อมเร็วถ้าทั้งชาร์จทั้งเล่นไปด้วยน่ะครับ

โพสเมื่อ : 30/5/2008 9:32
Transfer the post to other applications Transfer

Re: EEE ถอดแบตเล่นได้ไหม
29/1/2008 12:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
โผมก็ทำแบบนี้เหมือนกานค๊าบ

โพสเมื่อ : 30/5/2008 10:51
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

cookie เขียนว่า:

ขบคุณมากครับ กระจ่างเสียที

โพสเมื่อ : 30/5/2008 13:19

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 73
อ้างถึง:

wooder เขียนว่า:
อ้างถึง:

cookie เขียนว่า:

ขบคุณมากครับ กระจ่างเสียที

ถึงแม้ว่า จะถนอมการใช้แบต แต่

ต้องคำนึง ...ถึง กระแสไฟ ที่คุณใช้...

ถ้า ไฟไม่สม่ำเสมอ...ดับ กระชากบ่อย...

แทนที่จะดี...คอมคุณ จะเสียก่อน...

หรือ อย่างน้อย ตอนไฟตก... การมีแบตติดในเครื่อง ก้อจะดีกว่า
เพราะ ข้อมูลที่ กำลังทำอยู่ไม่ สูญ หายไปด้วย...

การถอดแบตออก ... จะได้ ไม่คุ้มเสีย...สำหรับ คนที่ทำงานข้อมูลต่อเนื่อง

แต่ ถ้าเล่นเกมส์ internet คงไม่สำคัญอะไร

โพสเมื่อ : 30/5/2008 13:50

27/5/2008 20:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
ถ้าชาร์จเต็มแล้วจะตัดครับ จะถอดแบตออกหรือใส่ไว้ มีค่าเท่ากัน
ดูไฟดวงที่สองจากซ้าย จะเป็นรูปถ่านไฟฉาย มีเส้นทะแยงมุม
ถ้าชาร์จแบตไฟดวงนี้จะติด ชาร์จเต็มไฟจะดับ

เสียบแบตไว้ตลอดดีกว่า เผื่อไฟตกไฟดับ

โพสเมื่อ : 30/5/2008 14:06

27/5/2008 21:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
ไม่ต้องถอดหรอกครับ....เผื่อไฟดับเครื่องจะได้ไม่เจ๊ง
ใช้ไป 2-3 ปีแบทมันก็เริ่มเสื่อม....ไม่ค่อยได้ใช้มันก็เสือม
แบ็ทราคาไม่กกี่พัน เครื่องราคาหมื่นกว่า....

โพสเมื่อ : 30/5/2008 19:23

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ ผมเข้าใจว่าอายุของแบตขึ้นอยู่กับจำนวนครั้งที่ชาร์จ
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ หรือว่าแบตมันมีอายุของมันแน่นอนอยู่แล้วในทุกๆ สภาพการใช้งาน

ยังไงขอท่านผู้รู้ตอบทีนะครับ

โพสเมื่อ : 30/5/2008 21:07

27/5/2008 21:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
อ้างถึง:

wooder เขียนว่า:
ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ ผมเข้าใจว่าอายุของแบตขึ้นอยู่กับจำนวนครั้งที่ชาร์จ
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ หรือว่าแบตมันมีอายุของมันแน่นอนอยู่แล้วในทุกๆ สภาพการใช้งาน

ยังไงขอท่านผู้รู้ตอบทีนะครับ

เป็นผู้ไมารู้ดีกว่าครับ
แต่จากการใช้งานมา 10กว่าปี หลายเครื่อง 2-3 ปีก็เสื่อมใช้เกือบทุกวัน
ไม่สิทุกวันเลย
หลายยี่ห้อ ขึ้นอยู่กับความจุแบ็ท
กับสเป็กคอม ที่ใช้....บางตัว 4ปี แบ็ทยังอยู่ได้ 2 ชม.กว่า
บางยี่ห้อ ปีเดียวก็เริ่มเสื่อมแล้ว...
เคยแบบไม่ถอดแบ็ท ไฟดับงานหายเสียหายมากกว่าซื้อแบ็ทใหม่.
ไม่ใส่แบ็ท ต่อกับ UPS ใช้ไป2 ปีก็เสื่อม ขนาดใส่ถุงซีลเก็บไว้นะนี่

ผมว่าใช้ไปเถอะ...เครื่องอาจจะพังก่อนแบ็ทก็ได้...ซื้อมาใช้ครับ ไม่ได้ซื้อมาเก็บ
มันเสือมก็เสียบปลั๊กใช้ ไม่เท่แต่ทำงานได้ อิอิ...

โพสเมื่อ : 30/5/2008 22:53

มืออาชีพ
31/3/2008 22:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 104
ถ้าจะถามว่า แบตโน้ตบุ๊คนั้น ใส่ดี หรือถอดดี ให้มองวิธีการใช้งานเป็นหลักครับ
ใส่ไว้ แล้วเสียบปลั๊ก อย่างไรก็เสื่อมเร็วกว่า แม้จะมีการตัดไฟ แต่ที่เสื่อมไม่ใช่เพราะระบบ แต่จะเสื่อมเพราะความร้อนครับ
แต่คุ้มกว่าไหม หากใส่ไปแล้ว ไฟตกไฟกระชาก เมนบอร์ดพัง ไฟดับ ข้อมูลหาย
หากจะใช้แบตให้ได้นาน ๆ ควรถอดเก็บไว้ แต่ชาร์จให้เต็มก่อน แล้วก็หมั่นเอามาใช้บ้างนาน ๆ ที แต่ถามว่า มันยืดอายุใช้งานได้นานกว่าขนาดไหน ก็ไม่ได้มากมายอะไร
ถ้าจะใช้วิธี ใส่ ๆ ถอด ๆ แบบถี่ ๆ ปัญหาอีกปัญหาที่ตามมา คือ ขั้วแบตพังง่าย คราวนี้ ล่ะไม่เสื่อมก็เหมือนเสื่อมครับ ประมาณว่า ไส้ในยังดี แต่ปลอกเสียซะแล้ว จะซื้อปลอกน่าจะแพงกว่าซื้อไส้
ดังนั้น ดีที่สุด คือ ตรวจสอบการใช้งานของเราเป็นหลัก
หากเอาไปใช้ในที่ ๆ มีปลั๊กเสียบ และมีระบบสำรองไฟดี ๆ ชาร์จให้เต็ม แล้วถอดเก็บไว้ (เช่นตั้งไว้เล่นเนตที่บ้าน ของผมทำกับ hp ที่เป็นโน้ตบุ๊คครับ) เอามาตรวจสอบเป็นระยะ ประมาณเดือนละครั้ง นาน ๆ หากเอาออกไปใช้ข้างนอกซะทีนึง ค่อยเอามาเสียบ และควรเสียบสักอาทิตย์สองอาทิตย์ ไม่ต้องรีบถอด
ตรงนี้ จะเห็นว่า เหมาะกับ "โน้ตบุ๊คตัวควาย" ที่เราใช้ตั้งไว้ใช้งานแทน พีซี ครับ เพราะมันไม่ค่อยจะเคลื่อนย้ายบ่อยเท่าไหร่ หนักไปทางตั้งใช้งาน
แต่หากใช้โน้ตบุ๊คนอกสถานที่บ่อย เสียบไว้เลยครับ ต่อให้ไปในที่ ๆ มีปลั๊ก ก็เสียบไว้เหอะ ต่อปลั๊ก ก็เสียบไว้ แบตเสื่อมเร็วกว่า แต่ไม่ได้เร็วกว่ามากครับ อายุอาจจะสั้นสักเดือนสองเดือน แต่ประโยชน์ที่ได้รับมหาศาลกว่า
eee ผมแนะนำว่า "เสียบ" ไว้ดีกว่า เพราะส่วนใหญ่ ใช้งานนอกสถานที่กันอยู่แล้วครับ คงน้อยรายที่จะใช้การเสียบปลั๊กเล่นตลอดเวลา แบบโน้ตบุ๊คที่ตั้งไว้ที่บ้าน คนที่ใช้ eee มักจะอยากได้ความสะดวกในการใช้งานนอกสถานที่อยู่แล้วครับ นอกเสียจาก เอามาต่อจอ ต่อคีย์บอร์ด เมาส์ ทำเป็นเคสพีซีเล็ก ๆ ตั้งไว้เล่นที่บ้านอย่างเดียว อย่างนี้ ก็โอเคครับ ถือว่า ใช้งานแบบ"อยู่กับที่"
คิดสะระตะ "เสียบ" ดีกว่าไม่เสียบครับ
ที่ตอบกระทู้นี้ เพราะอยากให้ข้อมูลที่ถูกต้องเกี่ยวกับ การเสียบ หรือไม่เสียบนะครับ ไม่งั้นจะเข้าใจผิด หาว่า "เสียบ" แล้ว "เสื่อมพอ ๆ กับ ไม่เสียบ"ครับ จริง ๆ เสื่อมเร็วกว่า แต่คิดประโยชน์โดยรวมมากกว่า ก็ต้องยอมเสียบ และยอม เสื่อม เร็วกว่านิดนึงครับ

โพสเมื่อ : 30/5/2008 23:54

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับได้ความรู้มากเลยครับ

โพสเมื่อ : 31/5/2008 12:06

[ค้นหา ขั้นสูง]