เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: ช่วยด้วยค่ะ อยากต่อน้องอีที่รักออกจอคอมพิวเตอร์
มือสมัครเล่น
11/5/2008 23:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
อ้างถึง:

sarawa เขียนว่า:
จอใหญ่ไม่รองรับหรือปล่าวครับ
ผมเคยเป็นเวลาที่เอาไปต่อจอเก่าๆ ที่ Hz ต่ำกว่า50
และตั้งความระเอียดที่ อีสูงจอจะวิ่งๆลายๆจนอ่านไม่ได้
แต่พอลองต่อกับจอ LCD ที่ 75 Hz ก็ได้ปกต
ลองดูว่าจอใหญ่ของคุณใช้ความถี่กี่ Hz และลองเอาไปต่อกับจอ LCD หรือ โปรเจคเตอร์present งานดูครับถ้าไม่ได้อาจจะเกี่ยวกับไดร์เวอร์หรือสายสัญญาณมีปัญหาครับ

ถูกต้องแล้วครับ
จอ LCD รุ่นเก่าๆ จะรองรับความถี่และค่าความละเอีียดได้ในช่วงหนึ่งเท่านั้น อย่างเช่นของผม จะต้องปรับที่ 1024*768 และความถี่ 60Hz เท่านั้นถึงจะมีภาพ ไม่งั้นมืดเลย

แนะนำวิธีแก้ คือปรับจอ 2 (จอที่ออกจอใหญ่) ให้ค่าความละเอียดสอดคล้องกับจอ LCD ของเราก่อน จากนั้นปิดเครื่องเสียบสายจอให้เรียบร้อยเปิดจอรอไว้ แล้วเปิดใหม่ เมื่อเข้าวินโดวส์แล้วกด Ctrl+F5 จะมีกล่องข้อความขึ้นบอกสถานะ
เท่านี้ก็น่าจะได้แล้วครับ สำคัญตรงที่ ค่าความละเอียดและค่าความถี่ของจอใหญ่นั้นต้องสอดคล้องกันครับ

โพสเมื่อ : 13/6/2008 12:20
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]