เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขออนุญาตถามข้อมูลเรื่องกล้องดิจิตอลครับ
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ไม่แน่ใจว่ากระทู้นี้ตั้งในส่วนนี้ได้หรือเปล่า

ถ้าผิดที่ก็ขออภัยครับ และขอคำแนะนำว่าจะย้ายไปที่ไหนด้วยครับ

คือผมต้องหาซื้อกล้องดิจิตอลสำหรับหน่วยงานที่หนองบัวลำภู แล้วก็ไม่ค่อยรู้มากเท่าไร เห็นที่นี่มีร้านขายที่เป็นร้านใหญ่ๆสองเจ้า ร้านที่ผมสั่ง Eee 900 เขาจะขายกล้อง BenQ และสามารถสั่งกล้อง Cannon ได้ ส่วน อีกร้านเป็นตัวเเทนขายของ Sony

ใครเคยใช้ยี่ห้อไหน มีข้อมูลอย่างไร รบกวนช่วย PM บอกด้วยครับ

ปล.มีงบไม่เกิน 8 พันครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 18/6/2008 17:49
Transfer the post to other applications Transfer

hidden
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
โดยส่วนตัวชอบ canon ครับ

โพสเมื่อ : 18/6/2008 18:48

Re: ขออนุญาตถามข้อมูลเรื่องกล้องดิจิตอลครับ
มืออาชีพ
10/5/2008 14:23
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 142
ส่วนของผม พิจารณาจากเหตุผลหลักๆ 3 อย่าง คือ

1. สื่อบันทึกข้อมูล
พิจารณาว่า ใช้สื่อบันทึกข้อมูลแบบไหน ( SD Card , CF Card , Memory Stick ) เพราะสื่อบันทึกข้อมูลในแบบ SD Card มีแนวโน้มที่จะมีราคาถูกลง + สามารถนำไปประยุกตืใช้กับอุปกรณือย่างอื่นอีกด้วย

2. รูปแบบของการใช้งาน
พิจารณาว่า ใช้ถ่ายรูปประเภทไหนบ้าง เช่น ใช้ถ่ายรูปเวลาไปเที่ยวป่าเขา ก็ จะให้กล้องที่มีความทนทาน + ใช้แบตเตอร์รี่ที่สามารถพกพาได้ ( คงไม่มีใครเอาที่ชาร์ตไปเสียบกับต้นไม้ริมน้ำตกหรอกนะ ^ ^ )

3. ฟังค์ชั่นพิเศษ
ถ้าราคาและความละเอียดใกล้เคียงกันแล้ว ที่พิจารณาเพิ่มเติมก็คือว่า มีฟังค์ชั่นพิเศษอะไรที่เหนือกว่ากล้องยี่ห้ออื่นไหม? เช่น ลดการสั่นไหวขณะถ่ายภาพ หรือว่า ถ่ายภาพเคลื่อนไหวได้ละเอียดกว่ากล้องยี่ห้ออื่น

โดยส่วนตัวแล้ว ตอนนี้ใช้ Pentax อยู่ครับ

โพสเมื่อ : 18/6/2008 19:17
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขออนุญาตถามข้อมูลเรื่องกล้องดิจิตอลครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
Canon เจ้านี้ไม่ต้องบรรยายมาก ใช้ได้ดีเลย ศูนย์บริการมากมาย mem ที่ใช้ราคาถูก
Sony ดีไซน์บรรเจิดแต่แลกมาด้วยราคาที่เพิ่มขึ้น mem ก็แพงกว่าชาวบ้าน
Benq ไม่เคยจับกล้องแบรนนี้ รอท่านต่อไปอาจตอบได้

ผมแนะนำว่าถ้าซื้อให้หน่วยงานใช้ ต้องอึด และใช้ง่ายครับ เพราะต้องผ่านหลายมือ และแต่ละมืออนุมานว่าไม่รักษาของซะเลย ผมจึงอยากแนะนำ Canon มากกว่า sony เพราะทนไม้ทนมือมากกว่า

โพสเมื่อ : 18/6/2008 19:38

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
ผมชอบ pana ทีเลนส์ ครับ ใสดีครับ

โพสเมื่อ : 18/6/2008 22:11

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลองพิจารณา pentax ดูครับ เป็นของญี่ปุ่นเหมือนกันแต่ราคาถูกกว่า canon มากในสเปคพอๆ กัน แถมเป็นผู้ชำนาญเด้านเลนส์มาก่อนด้วย ไม่ต้องห่วงเรื่องคุณภาพของเลนส์

ส่วนตัวเลือกกล้องที่ชำนาญด้านกล้องมานาน เช่น canon, pentax, nikon เพราะจะได้ความอิ่มของภาพจากเลนส์จริงๆ ไม่ใช่จากซอฟท์แวร์ ไม่ค่อยชอบ sony, benq และ casio นัก แม้จะมีลูกเล่นมาก ใช้ง่าย แต่สีค่อนข้างเกินจริง

โพสเมื่อ : 19/6/2008 0:15

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ ช่วยผมได้เยอะเลย ขอเอาข้อมูลไปนำเสนอก่อนครับ ท่านไหนมีข้อมูลดีๆก็ช่วยแนะนำได้อีกนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

โพสเมื่อ : 19/6/2008 8:14
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

มือสมัครเล่น
27/5/2008 20:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
cannon ครับ ยอดนิยมในพันทิพย์ ห้องกล้อง

โพสเมื่อ : 19/6/2008 9:58

[ค้นหา ขั้นสูง]