เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอคำแนะนำเลือกซื้อด้วยครับ กำลังงง!
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
สวัสดีครับ

พอดีเป็นสมาชิกใหม่นะครับ จะรบกวนถามเพื่อนๆว่าผม
ควรจะซื้อ ee รุ่นไหนมาใช้ดีให้ตรงกับความต้องการนะครับ

คือผมต้องการใช้งาน
1. เล่น internet /search ข้อมูล-update ข่าว
2. download ข้อมูล ในรูปแบบไฟล์ pdf. และ office เยอะพอสมควร
3. ทำการซื้อขาย หุ้น ผ่าน internet ด้วย
4. มี wifi ,bluetooth และ lan
5. ใช้ office 2007 ได้ไม่มีปัญหานะครับ (ขอเป็นxp ด้วยก็ดีคับ)
6. เรื่องการพิมพ์ด้วยนะครับ เอาที่พิมพ์ไม่ยากนะคับ
7. ผมไม่เน้น multimedia คับผม

ยังไงรบกวนเพื่อนๆช่วยแนะนำรุ่นและราคาให้ด้วยนะครับ
พอดีผมพึ่งเริ่มศึกษานะครับ ไม่ค่อยรู้แต่อยากจะได้ไวๆนะคับ

โพสเมื่อ : 3/7/2008 22:05
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอคำแนะนำเลือกซื้อด้วยครับ กำลังงง!
มือวาง
21/3/2008 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 610
1. เล่น internet /search ข้อมูล-update ข่าว
รุ่นไหนก็ได้ครับ

2. download ข้อมูล ในรูปแบบไฟล์ pdf. และ office เยอะพอสมควร

3. ทำการซื้อขาย หุ้น ผ่าน internet ด้วย

4. มี wifi ,bluetooth และ lan
รุ่นไหนก็ได้ครับ แต่ทุกรุ่น ไม่มี bluetooth ต้องซื้อแยกต่างหากนะครับ

5. ใช้ office 2007 ได้ไม่มีปัญหานะครับ (ขอเป็นxp ด้วยก็ดีคับ)
รุ่นไหนก็ได้ครับ แต่ office 2007 ไม่แนะนำครับ ไปใช้ 2003 ดีกว่า

6. เรื่องการพิมพ์ด้วยนะครับ เอาที่พิมพ์ไม่ยากนะคับ
ถ้านิ้วใหญ่ ๆ ก็ลำบากทุกรุ่นครับ

7. ผมไม่เน้น multimedia คับผม

สรุปครับ
รุ่น 701 ราคาไม่แพง (8xxx) แต่จออาจจะเล็กไปสำหรับคนสายตาไม่ค่อยดี
รุ่น 900 ราคาำพอประมาณ (16xxx) จอใหญ่กว่า และความละเอียดของหน้า้มากกว่า ทำงานได้ดีกว่ารุ่น 701 พอสมควรถึงมาก

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋าแล้วละครับ ว่า สู้ราคารุ่น 900 ได้ไหม เพราะถ้าให้ผมแนะนำ ก็จะแนะนำรุ่น 900 ครับ

ปล. นี้คือความเห็นส่วนตัวนะครับ

โพสเมื่อ : 3/7/2008 22:14

Re: ขอคำแนะนำเลือกซื้อด้วยครับ กำลังงง!
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณ คุณ9nOOm มากครับ

รบกวนถามอีกนิดคับ แล้วอย่างเรื่องการใช้งาน window xp
กับ office นี่ถ้าใช้ตัว 701 จะอืดมากมั้ยครับ หรือควรจะ up
เพราะถ้าใช้ 900 แล้วโดยรวมคุ้มกว่าก็น่าสอยกว่าคับ ถามอีกนิดคับ
keyboard 701 กับ 900 นี่ขนาดเดียวกันมั้ยคับ

ขอบคุณคับ

โพสเมื่อ : 3/7/2008 22:21
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากไม่ได้จะซื้อเฉพาะยี่ห้อ Asus Eee PC ลองพิจารณา Acer Aspire One และ MSI Wind ครับ ทั้งสองรุ่นมีจุดเด่นที่คีย์บอร์ดจะใหญ่ประมาณ 90-95% ของคีย์บอร์ดปกติ พิมพ์ได้สบาย ไม่ต้องเบีียดนิ้วพิมพ์เหมือน Eee PC แต่ของยังไม่มีขายในไทย ต้องรออีก 1-2 เดือน

แต่หากจะรีบซื้อ ก็มีเพียง Eee PC แนะนำรุ่น 900 ครับ จอใหญ่กว่า 701 ทำงานพวก Excel จะอ่านได้หลายคอลัมน์กว่า อ่านเว็บก็ไม่ต้องเลื่อนซ้ายขวา แต่ไม่มี Bluetooth นะครับ หากต้องการมี Bluetooth ในตัว ต้องรอรุ่น 901 อีกพักหนึ่งเหมือนกัน น่าจะขายพร้อมๆ กับ Acer และ MSI คีย์บอร์ดของ Eee 701/900/901 จะเหมือนกันทุกประการ ถอดสลับเปลี่ยนกันได้เลย

โพสเมื่อ : 3/7/2008 23:34

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
Trade หุ้น ของเจ้าไหน
ระวัง Ticker/Realtime มันล้นจอนะครับ

ทดลองปรับความละเอียด PC ของคุณเป็น 800x600 ก่อน
ว่าตกขอบขวาเยอะมากไหม

แล้วทดลองปรับเป็นความละเอียด 680x480 ว่าตกขอบล่างเยอะไหมครับ

Download PDF/ Office เหล่าความสามารถของตัวเครื่องทำได้สบายครับ
แต่ขนาดคีย์บอร์ดต้องปรับตัวหลายวัน (ชินแล้วก็สบาย) ครับ

จุดเด่นอยู่ที่ขนาดตัวเครื่อง และน้ำหนักเบาครับ
ไปกินกาแฟ เอาเครื่องไปด้วย แบบไม่รู้สึกว่าเป็นภาระแม้แต่น้อยเลย

โพสเมื่อ : 4/7/2008 7:02

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
อย่างที่คุณ non-slim เขาบอก ถ้าเทรดหุ้นด้วยผมจะแนะนำเป็น HP 2133 มากกว่าเพราะ resolution สูงกว่าชาวบ้านเขา เวลาดูหน้าจอเทรดหุ้นจะได้ไม่ต้อง scroll ไปมา คงต้องยอมจ่ายแพงหน่อยถ้าจะใช้สบายครับ

โพสเมื่อ : 5/7/2008 20:13

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากคับคุณ kiat,non-slim,apothesis คับ
ผมใช้ ของ Kimeng ครับ ฟังๆดู สงสัยต้องทบทวน
ก่อนซื้ออีกทีคับ

โพสเมื่อ : 6/7/2008 22:24

มือสมัครเล่น
28/5/2008 23:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
วันนี้ไปพันทิพย์ HP 2133 ราคา 21,000 กว่าๆ (จำไม่ได้ชัดค่ะโทษที) รวม vat แล้วด้วยค่ะ ราคาลงมาเยอะเหมือนกันนะนี่

โพสเมื่อ : 6/7/2008 22:42

[ค้นหา ขั้นสูง]