เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ซื้องานคอมมาร์ทบอกอย่างนี้เหมือนกันป่าวครับ
มือสมัครเล่น
16/7/2008 14:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
ซื้องานคอมมาร์ท พนักงานขายบอกว่า ซื้อแล้วจะได้เป็นตัวคีย์บอร์ดภาษาไทย พอเซ็นเอกสาร จ่ายเงินแล้ว ได้เป็นคีย์บอร์ดภาษาอังกฤษ เขาบอกหมดแล้ว ไม่ให้เปิดเครื่องด้วย เพราะว่าลงเป็นwindowsเดี๋ยวเขามาจับลิขสิทธิ์ในงาน กลับมาที่บ้านมีdeath pixelอยู่1จุดแถมมาให้ โทรไปถามร้านที่ซื้อเขาบอกเปลี่ยนไม่ได้ต้องให้เป้น4จุดถึงจะซ่อมให้ ถ้าจะรอถึง4จุดคงจะหมดประกันไปแล้วครับ ต้องจำใจใช้เลย ทั้งๆที่ตอนลงโปรแกรมคนลงน่าจะเห็นแล้วว่าเป็นจุดอยู่ แต่ดันเอามายัดเยียดให้เราไม่ดีเลย

โพสเมื่อ : 18/7/2008 13:52
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ซื้องานคอมมาร์ทบอกอย่างนี้เหมือนกันป่าวครับ
20/6/2008 20:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
ที่ บูต ไหนเนี่ย บอกหน่อยนิสัยไม่ดีแบบนี้ คราวหน้าอย่าไปซื้อมันครับ

ที่ไหนซื้อของไม่ให้ลองไม่ให้ดู อย่าไปซื้อเลยครับ

โพสเมื่อ : 18/7/2008 14:17
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ซื้องานคอมมาร์ทบอกอย่างนี้เหมือนกันป่าวครับ
กลุ่ม:
สมาชิก
ชื่อบ.เมาท์ครับ ลองนวดที่จุดแล้วก็ไม่หายครับ จุดยังอยู่ไม่กล้าทำมากเดี๋ยวเป็นเพิ่ม

โพสเมื่อ : 18/7/2008 15:00

กลุ่ม:
สมาชิก
จริงๆร้านน่าจะรับผิดชอบนะครับ ให้เปิดเป็นlinuxให้ดูจอก่อนก็ได้ ถ้าไม่ให้เปิดดูก็ต้องไปดูให้ว่ามีปัญหาป่าว เพราะตอนบูตเครื่องจอดำ เห็นจุดชัดเจนเลยครับ คิดว่าเขาคงเห็นแต่เขาจะตัดของออกมากกว่านะครับ ไม่ดีเลย

โพสเมื่อ : 18/7/2008 15:15

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 313
ลองใช้โปรแกรมตัวนี้ครับ ไม่รู้ช่วยได้จริงป่าวนะครับ แต่ก็น่าลองดู
DPT : Dead Pixel Tester
http://www.dataproductservices.com
ใน Readme บอกว่าให้เปิดโปรแกรมทิ้งไว้นาน ๆ

โพสเมื่อ : 18/7/2008 15:23

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ จะลองดู

โพสเมื่อ : 18/7/2008 15:29

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
DPT ให้เปิด เป็นกรอบสลับสี (Pixel Exerciser นะครับ)
จอภาพที่มี Dead Pixel คงต้องตัดใจ ไม่มีผลเสียกับงานที่ทำ
ส่วนคีย์บอร์ด ถ้าต่อรองกับทางร้านไม่ได้จริง ๆ (ก็)คงต้องตัดใจ(อีกเช่นกัน)
ยกไปเปลี่ยนด้วยเงินเราเอง อีก 300 บาทครับ

ยืนยันว่าของหมด/ขาดแคลนจริง ๆ ครับ
ทางร้านผิดจรรยาบรรณตรงไม่บอกลูกค้าให้รู้ก่อน ว่าจอเป็นจุด และไม่ได้คีย์บอร์ดภาษาไทย

โพสเมื่อ : 18/7/2008 16:30

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
สวัสดีครับ ผมคิดว่าผมเจอไกลเคียงกันนะครับ แต่ของผมตามหาก่นอว่าร้านไหนลง xp บ้าง พอเจอร้าน comworld เค้าว่าลงให้ แต่ไม่สามารถเปิดที่ร้านได้ ประมาณเดียวกันครับ บอกว่าเดียวโดยจับ ให้ไปเปิดทีบ้าน
ก็ทำตัวเหมือนกับว่าไม่ให้เปิดเครื่องด้วย ก็อ้างว่าเค้าจะโดนจับแน่ ผมเลยไม่ได้เปิด แต่ผมก็ไปเปิด ด้านนอกบริเวณศูนย์อาหาร แต่ปรากฎว่า เครื่องยังเป็น ลีนุกแถมยังใส่ระหัสเปิดไว้เสียด้วย ตอนนั้นก็งง เลยไปขอเปลียน ปรากฎความไ้ว้ใจผมมีน้อยลงไปเรือยๆ แต่เจ้าของร้านเค้าก็ดียอมเปลียนให้ผมโดยดี เพราะเพิ่งซื้อจริงๆ ยังไม่ถึง 10 นาที ด้วยซ้ำ (ปล.ใจผมไม่เปลียน อะโดนโวยแน่ กลางงานเลย) แต่ตอนท้ายก็สรุปว่าไม่มีตัวไหนเลยทีลง windows สักตัวเลยได้แต่ตัวลีนุกส์ แต่เค้าก็บอกว่าให้ไปลงทีสาขาเค้า แต่เจอลงตัวเต็มให้ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เปลียนเลย ว่าจะใช้ตัว mini สักหน่อย จนปานนี้ยังไม่ได้เปลียนเลย รอคนเปลียนให้ อิอิ ไม่เก็งเท่าไร แต่มัวได้ตั้งใช้เวลามากกว่าคนอื่นเค้า

แต่เรื่องคียไทย ผมเองตอนเลือกก็เห็นทุกร้านเป็นไทย เลยไม่ได้อะใจ เพราะตอนซื้อรีบมาก มีนัดต่อเลยไม่ได้ตรวจให้แน่ชัดบวกกับมีเรื่องว่าไม่ได้ลง windows และเกิดความไม่ไว้ว่างใจ เลยไม่ได้ดูใช้ดีด้วย มารู้ตอนอยู่บ้านแล้ว เลยโทรไปเปลียนก็บอกว่าหมด แต่พออีกวันมารู้ว่ามีของเข้าเป็นคียไทยด้วย เลยเสียอารมย์ ตอนหลัง ผมกะไปโวยที asus เรื่อง คีย์ แต่เค้ารับเปลียนเพิ่ม 300 บาท เท่ากับผมจ่าแพงกว่าเดิม เลยชั่งมันครับ มันผ่านไปแล้ว ก็เลยไม่อยากเอามาคิดมันมาก
เรื่องของผมก็ประมาณไกล้กันแต่บังเอิญผมผมเช็คก่อน เลยได้เครื่องใหม่ ไม่งันคงคล้ายกันแน่ ทีไม่เหมือนคงเรื่องหน้าจอ อิอิอิ

ขอให้หายไว้ๆนะครับ และถือเป็นบทเรียนอยาไปคิดมาก

โพสเมื่อ : 18/7/2008 18:26

กลุ่ม:
สมาชิก
ครับใจจริงอยากใช้linuxนะ เพราะเครื่องที่บ้านก็windowsทุกเครื่อง
แต่เวลาไปดูเครื่องให้คนอื่นใช้แต่windows เลยต้องไว้ลองโปรแกรมให้เขาอ่ะครับ ไม่งั้นใช้windowsไปแล้ว คงไม่เสียรู้แบบนี้ ในงานก็ว่าจะลองข้างนอกเหมือนกัน แต่ไปดึกแล้ว และจะไปต่างจังหวัดต่อ แล้วเขาก็บอกว่าภายใน7วันเปลี่ยนให้ แต่ไม่เป็นอย่างนั้นนะสิครับ ไม่ยอมเปลี่ยน

โพสเมื่อ : 18/7/2008 19:12

กลุ่ม:
สมาชิก
พิมพ์ผิดครับ " ไม่งั้นใช้linuxไปแล้ว คงไม่เสียรู้แบบนี้ " อยากหัดใช้linuxเหมือนกัน เดี๋ยวนี้เขาทำให้ง่ายกว่าเดิมเยอะ

โพสเมื่อ : 18/7/2008 19:13

[ค้นหา ขั้นสูง]