เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สอบถามขนาด Window XP ลงใน Aspire One
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 91
ขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่เก่งเรื่อง Window เท่าไหร่ ยิ่งสำหรับ netbook แล้วไม่รู้เรื่องเลยครับ บางครั้งคำถามอาจดูงงงงนะครับ

เพิ่งได้ Aspire One มาวันนี้ครับ ที่ร้านลง Window XP home ด้วยวิธี ghost มาให้เลย (ซึ่งก็ไม่รู้จักเหมือนกันว่า ghost มันเป็นยังไง) โดยโปรแกรมที่ลงมีดังนี้
1) Window XP home
2) Office - Word, Excel, Power Point
3) VLC Player
4) NOD32 V2.2

แต่ลงเสร็จแล้วเจ้ากรรม HDD เหลือแค่ 1.81gb เองครับ พรุ่งนี้จะไปถอย SD มาเพิ่ม

มีคำถามดังนี้ครับ
1) เห็นนั่งไล่อ่านในนี้ผมเห็นว่า Window ที่ลงใน Eee มันเล็กกว่าเยอะเลยครับ มีทั้ง miniXP2 หรือ Comindy V3 ซึ่งขนาดประมาณ 1gb เดียวเอง ผมสามารถใช้ได้ไหมครับ และ ต้องแก้ไขยังไงบ้างครับถึงจะใช้กับ Aspire One ได้ (ห่วงเรื่อง Drivers)
2) ความแตกต่างของ miniXP2, Comindy V3 และ XP home มันต่างกันยังไงครับ ตัวไหนเสถียร และ น่าใช้ที่สุดครับ

น้องใหม่ขอถามแค่นี้ก่อนครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 9/7/2008 18:14
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สอบถามขนาด Window XP ลงใน Aspire One
12/5/2008 15:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
อ่าว ได้ก่อนผมอีก ขนาดไปจองไว้ในงานนะนี่ อิอิ

ได้สีอะไรมาอะครับ เห็นว่าตอนนี้ยังไม่มีสีขาว (ผมก็อยากได้สีขาวแต่ตอนนั้นดันจองน้ำเงิน - -)

ตอบข้อ
1) พวก XP พวกนั้นเป็นแบบที่ตัดฟังก์ชั่นที่ไม่ได้ใช้งานออกไปครับ เช่น ภาษาต่างประเทศ หรือพวก Administrator Tools ซึ่งมันรกเครื่องครับ เนื่องจากตัดฟังก์ชั่นพวกนั้นออกทำให้ขนาดเล็กลง และยังมีผลให้ Windows ประมวลผลได้เร็วขึ้นด้วยครับ

ส่วนเรื่อง Drivers ก็ลองไปตามโหลดจาก http://www.trendypda.com/modules/newb ... e=flat&order=ASC&start=40 มาลงครับ

2) เรื่องนี้มันเหมือนรอมของ PDA อะครับที่ใส่นั่นใส่นี่กัน ผมก็ไม่เคยใช้ทุกตัวเลยไม่แน่ใจ แนะนำให้ลองอ่านๆดูรีวิวดูครับ

ติดขัดอะไรก็ถามได้นะครับ จะตอบเท่าที่รู้ครับ (เตรียมตัวไว้ละเลงเครื่องของตัวเองมั่ง ^^)

โพสเมื่อ : 9/7/2008 23:52
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สอบถามขนาด Window XP ลงใน Aspire One
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 91
ขอบคุณมากครับ แต่ login errin นี่คุ้นมาก ๆ เลยครับ ต้องเป็น avatarชายหนุ่มหน้าตาใจดีแน่ ๆ เลยครับ

ผมได้สีขาวมาครับ ตอนนี้ที่พันธุ์ทิพย์มีทุกร้านเลยครับ

ขี้เกียจลงใหม่ กำลังเห่อ ขอเล่นไปก่อนแล้วค่อยหา Window มาลงเองใหม่ (ต้องหัดใหม่หมดเลย) คงต้องหาวิธีเอาภาษาอื่น และ tools รกเครื่องทั้งหลายออกไปก่อนเพื่อเรียกหน่วยความจำกลับคืนมา ไม่ทราบพอมีวิธีไหมครับ

ขอบคุณสำหรับ link driver ครับ เคยอ่านผ่าน ๆ อยู่เหมือนกันตอนมีแค่ 2 หน้า ตอนนี้เลยหน้าแตกเลย

โพสเมื่อ : 10/7/2008 1:15

มือใหม่
6/12/2007 16:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 19
ถ้าไปลองหา comidy v3 มาแ้ล้วจะงงว่าเดี๋ยวนี้ลงwindowมันเร็วอย่างนี้เลยหรือ

โพสเมื่อ : 19/7/2008 9:14

29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
อ้างถึง:

treepop เขียนว่า:
ถ้าไปลองหา comidy v3 มาแ้ล้วจะงงว่าเดี๋ยวนี้ลงwindowมันเร็วอย่างนี้เลยหรือ

ถ้าเราเอาไปลงกะเครื่องdesktop มันจะเห็นความต่างไหมครับ

โพสเมื่อ : 31/8/2008 2:01

[ค้นหา ขั้นสูง]