เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เรื่องจอ 7 นิ้วกับ 9 นิ้วจ้า
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 69
ดีครับ คือว่าอยากได้asus eee มาครอบครองครับ
จริงๆก็มองมานานแล้ว แต่ตอนนั้นเป็นแค่อารมณ์อยากได้ มากกว่าจำเป็นจะต้องใช้งาน ก็เลยยังพอจะห้ามใจตัวเองได้ ว่ายังไม่ซื้อ เลยไปถอย ps3 มาแทน เพราะอันนี้สุดจะหักห้ามใจ

ตอนนี้ มีความจำเป็นจะต้องใช้งาน ก็คงจะซื้อแน่ๆ ติดอยู่เรื่องเดียวคือลังเลเรื่องของจอครับ ระหว่าง 7 นิ้วกับ 9 นิ้ว คือแบบ 7 นิ้ว ราคามันเย้ายวนใจมาก ส่วน 9 นิ้ว ดูจะสบายตากว่า เลยอยากถามเพื่อนๆ ที่ใช้แบบจอ 7 นิ้วว่าเรื่องจอ เป็นอุปสรรคในการใช้งานไหมครับ

ใครมีร้านแนะนำไหมครับ ปกติผมชอบเดินที่ฟอร์จูนมากกว่าพันธ์ทิพย์ครับ
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 17/7/2008 20:08
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เรื่องจอ 7 นิ้วกับ 9 นิ้วจ้า
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
อาจจะมองว่าต่างที่จอ (เพราะเห็นชัด) แต่จริงๆในเรื่องความจุ-แรมที่มีมาให้แต่ต้นก็เกี่ยวนะครับ ผมใช้ Eee900 จอ 9" ก็สบายใจเรื่องขนาดเสกลจอที่ไม่ต้องใช้โปรแกรมปรับ และ SSD ที่มี 4+16G ก็ไม่อึดอัด รวมถึงช่องเสียบการ์ดที่ยังไม่ได้ใช้ เรียกว่าซื้อมาใช้เป็นNotebookตัวหลักเลยล่ะครับ ตอนนั้นผมซื้อ 18900 ก็ว่าคุ้มนะครับ แต่ตอนนี้มีรุ่น Eee900 ที่เป็น HDD 30 G เห็นว่าราคาที่ 13900 น่าจะโอเคเลยนะครับ

ความเห็นส่วนตัวครับ Eee 900 หรือ 901 ก็น่าจะโอ ครับ

โพสเมื่อ : 17/7/2008 20:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เรื่องจอ 7 นิ้วกับ 9 นิ้วจ้า
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
ประเด็นจอภาพ ถ้าไม่ใช่ผู้สูงอายุ หรือใส่แว่นตา
ใช้เวลาครึ่งวัน ก็สามารถปรับตัวให้ชินได้แล้วครับ กับขนาดเล็กของตัวอักษร
นอกจาก Application เฉพาะทาง (มักจะเป็นโปรแกรมที่เขียนเอง)
ที่ใช้ขนาด Screen 1024 เต็มจอ แบบนี้ต้อง PAN Monitor ครับ

MS Word พิมพ์ไม่ติดขัดเลย แต่ใช้ตรวจผลงานพิมพ์ไม่สะดวกนะครับ
Excel อาจจะสมาธิน้อย เวลาเจอ Sheet ใหญ่ ๆ หลายคอลัมน์ เพราะเราไม่เห็นทั้งชีทในเวลาเดียวกัน

คีย์บอร์ดของ EEE-PC ต่างหากครับ ที่เป็นเรื่องใช้เวลาปรับตัวนานกว่า
ผมใช้เครื่องเวลาอยู่นอก Office ทุกวัน ผ่านไป 1 อาทิตย์
ถึงจะพิมพ์ได้ทันเวลา, เวลานั่งคุยกับลูกค้าไป พิมพ์ไป
หรือใช้เขียนอีเมล์ยาว ๆ ได้เทียบเท่าคีย์บอร์ด PC

ถามเรื่อง 7 นิ้ว กับราคาเครื่องเท่านี้(เอง) คุ้มเงินมากครับ
ส่วนถ้ากำเงินหมื่นกว่า ๆ ไว้ คงต้องชั่งใจระหว่าง 2 Body
ตัวเครื่อง ASUS ที่คีย์บอร์ดเล็ก ตัวเครื่องกระทัดรัดกว่า
หรือ Aspire One ที่คีย์บอร์ดใหญ่ ตัวเครื่องกว้างขึ้น (บางคนหักคะแนนเรื่องความใหญ่ขึ้นของมันครับ)

โพสเมื่อ : 17/7/2008 20:45

มืออาชีพ
28/1/2008 16:57
จาก กทม.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
รอดู Dell E ครับ เดือนหน้าออก ราคาเริ่มต้น $299 จอ 8.9" เหมียนกัล

จริงๆ จอ 7" ถ้าใช้บ่อยๆ ในบ้านหรือสำนักงาน ก็ต่อจอ 17" CRT เพิมเงินแค่ 1,500 บาท ดูราคาจอต่างๆ ใน http://advice.computerok.co.th/~advice/price/normal_price/

โพสเมื่อ : 17/7/2008 23:16

มืออาชีพ
15/7/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ผมว่าไม่ได้ต่างกันมากนะครับ ๗ นิ้วกับ ๙ นิ้ว

สิ่งที่น่าคิดน่าจะเป้นเรื่องราคา กับ ความจุหน่วยความจำมากกว่า

ราคานี้ ๗ นิ้ว ได้เปรียบสุด เพราะผมเองซื้อมาตอนหมื่นกว่า
เห็นราคาตอนนี้อยากซื้ออีกสักเครื่องให้หายแค้น แต่จุดอ่อน
อยู่ที่ความจุ 4 G กับ 20 G ซึ้ง ค่อนข้างต่างกันเยอะ
คงต้องคิดดี ๆ ว่าจะซื้อไว้ใช้ทำงานประเภทใดครับ

แต่จุดอ่อนของสองรุ่นนี้ที่หนัก ๆ มันจะอยู่ที่คีบอร์ดมากว่า
เพราะว่าเล็กมากสำหรับคนมือใหญ่ (ไม่ได้มือเท่าใบพายนะ)
กว่าผมจะชินก็ปาเข้าไปหลายอาทิตย์เหมือนกัน และถ้าต้อง
พิมพ์อะไรเยอะผมจะหนีไปพิ่มพ์ ใน ibm อ้วนดำตัวเก่ามากกว่า

ตอนนี้ผมรอ รุ่น 1000 กะ902 ที่คีบอร์ดใหญ่ขี้นอยู่
และก็เหล่ ๆ minibook ของ hp เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 18/7/2008 13:41

"Happiness is only real when shared"

15/6/2008 10:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
ขอถามนอกเรื่องนิดนึง คือว่ารอซื้อมานานแล้ว ตั้งแต่ 701 ก็มีข่าวว่า จะออกรุ่น 900 จึงรอต่อ พอ 900 กำลังมา ก็จะมีรุ่น 901 ตามมาอีก เลยคิดว่าจะไม่รอแล้ว จะซื้อรุ่น 900นี่แหละ แต่อ่านรีวิวบอกว่าแบตเตอรีใช้ได้ไม่นาน เลยจะขอถามผู้รู้ทั้งหลายว่า แบตฯของรุ่น 900 มีขายเป็นแบตฯสำรองหรือเปล่าครับ และขายกันที่ราคาเท่าไหร่ และมันใช้กับรุ่น 901 ได้ด้วยไหมครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 18/7/2008 15:41

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 69
ขอบคุณมากครับ คิดว่าจะรออีกสักเดือน สองเดือน เพราะเห็นว่าเดือนหน้าจะมี รุ่นใหม่ๆลงมาในตลาดอีกหลายรุ่น ให้เลือกจนปวดหัวอีก แต่ตั้งเป้ากับตัวเองว่าคงไม่เกินเดือนกันยา น่าจะต้องถอยมาเชยชมแน่นอน ตอนนี้ก็คงจะใช้เครื่อง dell ของบริษัทไปก่อนครับ ส่วนวันนี้ก็ไปเดินพันธ์ทิพย์ ไปลูบๆคลำๆทั้งน้องอีและน้องวรรณถูกใจทั้งคู่เลย แต่รู้สึกว่าน้องวรรณจะได้รับการเอาอกเอาใจเป็นพิเศษ

โพสเมื่อ : 18/7/2008 19:18

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 135
เดือนหน้า น้องวัน รุ่นที่เป็น HDD กำลังจะตามเข้ามาด้วยคับ

โพสเมื่อ : 19/7/2008 10:00

[ค้นหา ขั้นสูง]