เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอความช่วยเหลือ เรื่องอยากลงwindow เอง ยัง งง งง อยู่ครับ
มือสมัครเล่น
28/7/2008 21:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 55
ผมมีตัว eeepc900 hd 30 gb
ช้ามากๆๆๆ ขออนุญาติถามเป็นข้อๆเพื่อให้หายสับสนครับ

1 ผมมีแผ่นวินโดว เก่าอยู่อยากทราบว่า ก็อปทั้งแผ่น ลง sd card เอาไว้ลง วินโดวได้ไหมครับ

2 ต้องฟอร์แมตsd card ด้วยโปรแกรมไหน ก่อนก็อบลง

3 ที่บอกลงจาก flash drive ผมใช้ sdcard แทนได้ไหม

4 ทีนี้จะหาไดร์เวอร์ของ eeepc 900 จากไหนเพราะ ผมได้มาแต่เครื่องไม่มีแผ่นอะไรให้เลยครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ช่วยหน่อยนะครับ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 11:16
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอความช่วยเหลือ เรื่องอยากลงwindow เอง ยัง งง งง อยู่ครับ
กลุ่ม:
สมาชิก
งะ

นั่งอ่านกระทู้เก่าๆดูแล้วครับ ไปหาซื้อ external cd แบบอ่านอย่างเดียวถูกๆมาดีกว่าไว้ลงเกมด้วย

โพสเมื่อ : 8/8/2008 11:51
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอความช่วยเหลือ เรื่องอยากลงwindow เอง ยัง งง งง อยู่ครับ
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ แต่น่าจะเป็น DVD นะ เพราะแผ่น Recover เป็น DVD

โพสเมื่อ : 8/8/2008 13:24

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ถ้าที่บ้านมี Internal CD/DVD เหลือก็ถอดออกมาเสียบกับสาย USB to IDE ได้เลย ลงทุนซื้อสายนี้อีก 180 บาทเท่านั้นเอง

โพสเมื่อ : 8/8/2008 14:21

มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
ปกติต้องมีแผ่นไดรเวอร์มาพร้อมเครื่องให้ด้วยแผ่นนึงนะครับ
ต้องมีไดรเวอรืก่อน ไม่งั้นจะไปตายตอนใช้อุปกรณ์ไม่ได้เลย

ถ้าไม่มีจริงๆ ดาวน์โหลดจากเว็บ asus ได้ครับ โหลดมาให้ครบก่อน

หากอยากลงผ่าน sd card หรือ flash drive ก็ทำได้ครับ
แต่ไม่ทุกแผ่นที่ทำได้นะครับ ถ้าเป็นวินโดวส์ตัวเต็ม หรือตัวตัดแต่งบางรุ่น สามารถลงได้

หลักๆ ก็คือ format sd card ด้วยโปรแกรมของ hp พร้อมใส่ระบบสำหรับบูต
แบ่งพาร์ติชั่นใหม่ แล้วลงวินโดวจาก sd card ได้เลย

หากระทู้เก่าๆ ดูครับ มีวิธีที่ค่อนข้างละเอียดด้วย

แต่ถ้ามี dvd drive แบบ internal อยู่แล้ว
ไปซื้อตัวแปลง usb 2.0 to IDE มาต่อใช้กับ EeePC ได้ครับ
ทำให้ติดตั้งโปรแกรมได้ง่ายกว่ามาก
จะใช้แบบชั่วคราว หรือถาวรก็ได้ แล้วแต่สะดวก
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=6561&forum=21

:)

โพสเมื่อ : 8/8/2008 14:27

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
ถ้า sd card เร็ว และ มีขนาดมากกว่า cd ให้ใช้โปรแกรม pe to usb ทำการดึงแผ่นเข้าไปใน sd card ครับ ยัดโปรแกรมด้วยก็ดี

ขึ้นหนัาจอ bios กด esc เลือก card reader โลด

โพสเมื่อ : 8/8/2008 17:56

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
ถ้าที่บ้านมี Internal CD/DVD เหลือก็ถอดออกมาเสียบกับสาย USB to IDE ได้เลย ลงทุนซื้อสายนี้อีก 180 บาทเท่านั้นเอง

โอ้ ได้ด้วยเหรอครับ ขอบคุณมากๆ ไม่งั้นผมเสียเงินเพิ่มอีกแน่ๆ

ผมมีคอมที่ตกรุ่น กองอยู่บ้านเก่า 5 เครื่องตั้งแต่ 486dx4 pentium200mmx มาถึง ธันเดอร์เบิร์ด เดี๋ยวไปแงะไดร์ฟมาดูครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวลองดู สงสัยร้านเขาเอาแผ่นไดร์ฟเวอร์ผมไปแหงๆ

โพสเมื่อ : 8/8/2008 20:19

[ค้นหา ขั้นสูง]