เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่วยด้วยคับ ทำไมเพิ่มเเรมเเล้ว ลีนุกซ์หาย หรือต้องลงไหม่อ่าคับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
พอดีวันนี้ไปเพิ่มเเรมไห้ วัน มา เเล้ว
ลีนุกซ์หายเลยอ่าคับ
ทำไงดี
เป็นเพราะไรอ่าคับ
หรือพอเพิ่มเเรมจะเป็นอย่างนี้ต้องลงไหม่ป่ะคับ

เเต่เครื่องพอดีปุ่มเปิด มันก็โชหน้าที่บอกว่า กด เอฟ2 กะเอฟ12 อ่าคับ
สักพักก็กลายเป็นเเถบเคอร์ฌซอร์ ร้องหาไดร์ที่มีเเผ่น เเละไห้กดปุ่มอะไร เพื่อรัน

หมายความว่าอย่างไรคับ
ช่วยไห้ความคิดเห็นหน่อยนะคับ

ขอบคุนมากนะคับ

โพสเมื่อ : 14/8/2008 20:24
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยด้วยคับ ทำไมเพิ่มเเรมเเล้ว ลีนุกซ์หาย หรือต้องลงไหม่อ่าคับ
มือสมัครเล่น
13/8/2008 23:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 67
มันไป spark อะไรตอนใส่แรมรึเปล่าครับ ??
ทำให้ข้อมูลมันเสียหายอ่ะครับ . ..

โพสเมื่อ : 14/8/2008 20:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยด้วยคับ ทำไมเพิ่มเเรมเเล้ว ลีนุกซ์หาย หรือต้องลงไหม่อ่าคับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ให้ผมเดานะครับ ถ้าเป็นรุ่น a110 (ซึ่งคาดว่าน่าจะใช่ เพราะเป็น Linux ) อาการคือ Boot ไม่ขึ้น ถามหา Drive ตลอด เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง เดาว่าน่าจะเกิดจากช่างเสียบสาย ZIF ตรงที่ต่อ mainboard กับตัว SSD ไม่แน่น เพราะตอนใส่แรมต้องถอดสายนี้ออกเพื่อพลิก mainboard

ถ้าเป็นอย่างที่ผมเดา ลง Linux ใหม่ก็ไม่หายครับ ต้องให้ช่างแก้ให้อย่างเดียว ยังไงลองเอาไปให้ช่างดูนะครับ สายมันค่อนข้างบอบบาง

หรือถ้าจะแก้เอง ก็เพียงแค่ยก Keyboard ออก แล้วถอดส่วนรอง Keyboard ออกก็จะเห็น mainboard ด้านบนและสาย ZIF ลองขยับใหม่ดู ไม่ยากครับ แต่ถ้าไม่อยากเสี่ยงลองไปหาช่างดีกว่าครับ

เอาใจช่วยนะครับ

โพสเมื่อ : 14/8/2008 21:14

มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
พี่ kimjuon ตอบไว้ถูกต้องเลยครับ

ผมก็ได้คุยกับเขาแล้วทาง msn ให้บูธเข้าไบออส
แล้วดู ปรากฎว่า มองไม่เห็น SSD ครับ

ก็เลยแนะนำให้เขาไปหาช่างละครับ
น่าจะเสียบไม่แน่น

โพสเมื่อ : 14/8/2008 21:36

มือสมัครเล่น
13/8/2008 23:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 67
แง่ว... งี้เวลาไปเพิ่มแรมก็ต้องเช็คให้ดีก่อนออกจากศูนย์สิครับ ><''

โพสเมื่อ : 15/8/2008 10:49

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
ขอบคุน ทุกๆคนนะคับ

ตรงตามที่คาดกันไว้ เพราะช่างเสียบสายไม่เเน่

เป็นบทเรียนเลยอ่าคับ

โพสเมื่อ : 15/8/2008 15:21

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อ้างถึง:

TogTag เขียนว่า:
แง่ว... งี้เวลาไปเพิ่มแรมก็ต้องเช็คให้ดีก่อนออกจากศูนย์สิครับ ><''

ใช่ครับ ต้องเปิดดูว่าทำงานได้ครบถ้วนไหม ตรวจดูรอบๆ เครื่องด้วยมามีรอยขีดข่วน หรือแตกหักหรือไม่ หากเดินออกมาแล้ว กลับไปเคลมอีกจะยาก เดี๋ยวเขาจะหาว่าเราทำมันเอง

โพสเมื่อ : 15/8/2008 15:23

[ค้นหา ขั้นสูง]