เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รบกวนถามเรื่องน้องวันหน่อยครับ
มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
เรื่องน้องวัน 8Gb ครับ
1. ที่ว่าเครื่องสีน้ำเงิน SSD เป็นของ Intel ส่วนเครื่องสีขาวเป็นของ Samsung นี่จริงหรือเปล่าครับ แล้วตัวไหนเร็วกว่า
2. ไม่ทราบว่ามีร้านไหนยังมีแถมทรูไวไฟให้อยู่ด้วยหรือเปล่าครับ
3. มีใครใช้ External HDD กับน้องวัน แล้วแบตอยู่ได้นานประมาณเท่าไรครับ ถ้าเสียบไว้ตลอด
4. คิดว่ารุ่น HDD ราคาจะลงเหลือสักเท่าไรครับ ในใจผมคิดว่าน่าจะ 3000 คือเหลือสัก 14900

ขอบคุณคับ

โพสเมื่อ : 26/8/2008 22:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวนถามเรื่องน้องวันหน่อยครับ
มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
1. ที่ว่าเครื่องสีน้ำเงิน SSD เป็นของ Intel ส่วนเครื่องสีขาวเป็นของ Samsung นี่จริงหรือเปล่าครับ แล้วตัวไหนเร็วกว่า
ตอบ เท่าที่เขาดูกันแล้วจริงครับ
ส่วนตัวไหนเร็วกว่านั้น ได้ข่าวว่าตัว Samsung เร็วกว่าครับ
แต่ผมก็เคยไปใช้เครื่องสีน้ำเงินที่ลง window xp นะครับ
ผมก็เห็นว่าลื่นเหมือนกันครับ ไม่แตกต่างครับ

2. ไม่ทราบว่ามีร้านไหนยังมีแถมทรูไวไฟให้อยู่ด้วยหรือเปล่าครับ
ตอบ เห็นว่า Powerbuy , it city, data it น่าจะแถมนะครับ
ส่วนตามร้านต่าง ๆ ส่วนใหญ่มักจะไม่แถมแล้วครับ

3. มีใครใช้ External HDD กับน้องวัน แล้วแบตอยู่ได้นานประมาณเท่าไรครับ ถ้าเสียบไว้ตลอด
ตอบ เพื่อนผมเคยเอา EX HDD ของ notebook มาเสียบครับ
แบบไม่ต้องเสียบไฟเพิ่มน่ะ คือกินไฟจาก Acer One โดยตรงเลย
สิ่งที่ผมเจอเลยคือ หน้าจอครับ มันจะเหมือนไฟแสงสว่างหน้าจอมันจะ
กระพริบ ๆๆ เลยละ เพราะตัว HDD Ex น่าจะกินไฟจากเครื่อง อันนี้ผมเจอจริง ๆ
นะ คนอื่นผมไม่ทราบน่ะ ส่วนที่ว่าได้นานเท่าไหร่นั้น ผมว่าไม่น่าจะนานครับ
โดยปกติแล้ว เครื่องชาร์จเสร็จใหม่ ๆ จะเขียนว่า 2 ชั่วโมงกว่า
แต่พอเริ่มใช้งานไปจริง ๆ มันก็ลดลงเรื่อย ๆ ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้งานอะไรครับ
ถ้าใช้งานที่ต้องประมวลผลเยอะก็ยิ่งหมดเร็ว
ผมคิดว่า ถ้าใช้งานปกตินี่น่าจะ 1 ชั่วโมงครึ่ง ก็เริ่มจะเหลือ 30% แล้วครับ
และถ้าเอา HDD Ex ไปเสียบอีก ผมว่า ไม่น่าจะถึง 1 ชั่วโมงซะด้วยซ้ำครับ

4. คิดว่ารุ่น HDD ราคาจะลงเหลือสักเท่าไรครับ ในใจผมคิดว่าน่าจะ 3000 คือเหลือสัก 14900
ตอบ ตอนนี้ เขาอาจจะรอขายรุ่น SSD ให้หมดก่อนมั้งครับ
เล่นลดราคาซะ คนซื้อแรก ๆ ยังไม่ทันได้ผ่อนงวดที่สองเลย
ถ้าราคาลงจริง ๆ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ 15900 บาทแหง ๆ ครับ
แต่เมื่อไหร่นั้น ไม่ทราบได้ แต่ถ้าเหลือ 15900 จริงๆ ก็ถือว่าเป็นราคา
ที่น่าสนใจไม่น้อยครับ และถ้ายิ่งเป็น 14900 แบบรวม VAT แล้วด้วยละก็
ยิ่งน่าสนใจมากขึ้นไปอีกครับ

ทุกอย่างเป็นไปได้ครับ ขึ้นอยู่กับว่า เมื่อไหร่ เท่านั้นเองครับ

โพสเมื่อ : 26/8/2008 23:51
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวนถามเรื่องน้องวันหน่อยครับ
มือสมัครเล่น
19/8/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 50
ขอบคุณด้วยครับ

โพสเมื่อ : 27/8/2008 0:07

มือสมัครเล่น
25/8/2008 20:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
it city ผมซื้อวันอาทิตย์ที่ Pantip ไม่แถมทั้ง Wifi และกระเป๋านะครับ แต่เท่าที่ดู เป็นร้านที่ขายถูกที่สุดที่ผมลองถามดู คือหมื่นห้าร้อย นอกนั้น ราคาบวก Vat หมืนพันขึ้น(และก็ไม่แถมกระเป๋าและWifiด้วย) ไม่รู้ตอนนี้อาจจะลงมาเท่ากันแล่ว

โพสเมื่อ : 27/8/2008 0:18

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
ขอบคุณมากคับ

เมื่อวานผมได้ไปถามศูนย์เอเซ่อ ถึงเรื่องเปลี่ยนแรม เค้าบอกว่ารุ่นนี้ต้องเอามาให้ศูนย์ทำเท่านั้น ไม่งั้นประกันขาดนะครับ ตอนไปถามที่พันทิพมีบางร้านบอก ร้านเปลียนให้ได้เลย พอถามว่าเคลมที่ไหน เค้าก็บอกให้มาที่ร้าน >_< ก่อนซื้อก็เช็คกันดูละกัน
แต่เปลี่ยนที่ศูนย์ไม่เสียตังนะ แค่รอประมาณ 2 ชม

ผมกะว่าใช้ไปสัก 3 เดือนคงสั่ง touch screen มาลองติดเอง
แต่ว่าตอนนี้ยังหาตัวอย่างคนที่ติดกับน้องวันไม่เจอเลย (แต่ถ้ากับน้องอี นี่มีเต็มเลยครับ) มีอยู่คนที่เว็บ ตปท เค้าติดเสร็จแล้วแต่ยังไม่เห็นมีรูปโชว์ให้เห็นเลย ตอนนี้ที่ขาดอยู่คงเป็นวิธีในการถอดจอแหละครับ

แต่ก็เสียดายประกันจัง >_<

โพสเมื่อ : 27/8/2008 9:34

[ค้นหา ขั้นสูง]