เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ไม่ทราบว่า A One สามารถเปิด windows on Ext.HDD ได้หรือไม่ครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
จากกระทู้นี้ครับ

วิธีการติตตั้ง Windows XP ใน USB Harddisk

เดิมที ผมใช้ 701 และลง Windows XP ใน Ext. HDD เรียบร้อย เปิดใช้งานได้ทุกอย่าง แต่พอเปลี่ยนมาเป็น Aspire ONE และพบกับปัญหาเหมือนกับ Aspire ONE USER ทุก ๆ ท่าน เกี่ยวกับความช้าของ SSD
เลยอยากลองเล่น Windows ผ่าน Ext. HDD ตัวนี้ เผื่อว่าจะเร็วกว่า

แต่ Ext. HDD ดังกล่าวไม่สามารถบูทได้ครับ ทั้ง ๆ ที่บูทผ่าน 701 ก็ปกติ เลยคิดจะทำการติดตั้ง Windows บน HDD ใหม่ โดยผ่านวิธีการแบบเดียวกับที่ทำในกระทู้

มีปัญหาครับ Bios ของ Aspire ONE ไม่มี IDE Configuration ครับ ไม่สามารถเปลี่ยนค่า IDE Master เป็น Not installed ได้ ทำให้ Drive ปลายทางยังคงเป็น SSD ในเครื่องอยู่ครับ

เรื่อง Boot Device ไม่มีปัญหา สามารถเลือก 1st Boot เป็น CD Rom ได้ครับ

ลองสอบถามกูรูทุก ๆ ท่าน ว่าพอจะมีวิธีแก้ไข หรือคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้บ้างครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้า

โพสเมื่อ : 29/8/2008 17:23
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ไม่ทราบว่า A One สามารถเปิด windows on Ext.HDD ได้หรือไม่ครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลองลบ partition ใน ssd ทิ้งดูครับ ไม่มีมีระบบไฟล์เลย หากทำให้ windows เห็น ext hdd เป็น c: ได้ก็ติดตั้งได้

โพสเมื่อ : 29/8/2008 21:58

Re: ไม่ทราบว่า A One สามารถเปิด windows on Ext.HDD ได้หรือไม่ครับ
มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
ถามครับ ถ้าเราลง MacOS บน SSD และลง Win บน Ex-HDD จะได้ไหมครับ
(หรือกลับกันก็ได้)

โพสเมื่อ : 29/8/2008 23:09
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
- ขอบคุณครับ จะทดลองดูตามคำแนะนำครับ ได้ผลมาอย่างไร จะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

..

โพสเมื่อ : 29/8/2008 23:48

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ติดตั้ง Mac OSX ใน SSD ได้ครับ มีคนทำแล้วหลายคน แต่บอกไว้ก่อนว่า WiFi จะใช้ไม่ได้ จะต้องใช้เป็น WiFi USB adapter มาเสียบแทน ส่วน Windows ใน Ext HDD เดี๋ยวรอคุณ i3OY มารายงานผลครับ ยังไม่เคยลองเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 30/8/2008 0:47

มืออาชีพ
23/7/2008 21:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
อยากทราบเหมือนกันครับ รอครับ ติดตา่ม ๆ เพราะมี HDD 160 G อยู่พกไปด้วย
ตลอดครับ

โพสเมื่อ : 30/8/2008 17:41

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
update

เมื่อวันอาทิตย์ ทดลองแล้วครับ พยายามจะลบพาร์ติชั่น โดยอาศัย windows installer setup ปรากฎว่าไม่ผ่านครับ CD ROM บูทไม่ขึ้น กลับไปบูทที่ SSD เหมือนเดิม

สั่ง 1.8" 60GB HDD ZiF จาก ebay ไปแล้วครับ ก่อนถอด SSD จะลองทดสอบติดตั้ง windows ใน EXT HDD อีกทีครับ

..

โพสเมื่อ : 1/9/2008 23:47

[ค้นหา ขั้นสูง]