เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เกี่ยวกับการเพิ่มแรม
มือใหม่
15/9/2008 14:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ผมเพิ่งซื้อ eee pc 900 ตัวที่เป็น 4g + 16 g มาครับ ตอนที่ไปซื้อร้านที่ขายย้ำแล้วย้ำอีกว่า หากจะเพิ่มแรมต้องส่งเข้าศูนย์ asus ให้ทำให้เท่านั้น ห้ามไปทำเอง แม้หมดประกันแล้วก็ตาม เท็จจริงเป็นอย่างไรครับ การเปลี่ยนหรือเพิ่มแรมใน notebook รุ่นนี้มันยากกว่า notebook ปกติมากเลยหรือครับ ตอนนี้แรมในเครื่องเป็น 1 gb อยู่ครับ อยากเพิ่มเป็น 2 gb ที่จริงการใช้งานก็ไม่อืดอะไรครับ แต่อยากสนองความอยากเท่านั้น และอยากถามอีกอย่างครับว่า notebook รุ่นนี้ บรรจุแรมเต็มที่ได้สูงสุดเท่าไรครับ แล้ว vga ออนบอร์ดนี่มันดึงเอาแรมของระบบไปใช้สูงสุดเท่าไรครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 17/9/2008 11:19
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เกี่ยวกับการเพิ่มแรม
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
ผมใช้ รุ่น eee pc 900 30 GB ครับเพิ่งเอาไปใส่แรมมาเป็น 2 gb ผมว่าให้ศูนย์เปลี่ยนให้ดีกว่าครับ และทางศูนย์ ก็ไม่ได้คิดค่าเปลี่ยนด้วย การเปลี่ยนแรมเอง นั้น สำหรับ eee pc ต้องถอดเอาคีย์บอรด์ออก ซึ่งถ้าไม่ชำนาญพอก็ทำให้ตัว บอรด์มีปัญหาได้ เพราะว่าอุปกรณ์ค่อนข้างเล็ก ไม่เหมือนกับ note book ซึ่ง slot แรมอยู่ ฝาหลัง เปิดมาเจอเลยแบบนี้ เปลี่ยนเองง่ายครับ รุ่นที่ผม ใช้ใส่ได้เต็มที่ 2 gb และมี slot คุณต้องถอด 1 gb ตัวเก่าออก ของผมใช้ kingston bus ram 667 ก็โหลดwindow เร็วขึ้นมาอีกนิด แต่ยังไม่ได้ลองลง photoshop

โพสเมื่อ : 17/9/2008 19:02
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
15/9/2008 14:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ขอบคุณครับแล้วนี่มันต้องเป็นแรมเฉพาะของมันเลยหรือครับ หรือว่าแรมโน้ตบุ๊คทั่วไป

โพสเมื่อ : 18/9/2008 9:42

มืออาชีพ
จาก ???
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 136
แรมโน๊ตบุ๊คทั่วไปครับ

โพสเมื่อ : 18/9/2008 11:30

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
การเปลี่ยนแรมของ Eee สามารถเปิดฝาด้านหลังแล้วเปลี่ยนได้เลย ช่องแรมอยู่ใต้เครื่องครับ ไม่ใช่ใต้คีย์บอร์ด มีแค่รุ่น 2G Surf และ 4G Surf เท่านั้นที่ไม่มีช่องให้เปิด ต้องไขน็อตเปิดฝาหลัง แต่ก็ควรให้ศูนย์เปลี่ยนให้อยู่ดี เนื่องจาก Asus ไม่ตอบให้เคลียร์ว่าการเปิดใส่แรมเองประกันขาดหรือไม่ แรมจะเป็นแรม DDR-II ความเร็วอย่างต่ำ 400 MHz สำหรับ notebook ทั่วไปครับ

โพสเมื่อ : 18/9/2008 11:37

มืออาชีพ
จาก ???
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 136
พี่ kiat ครับผมเคยเห็นเวลาร้านซ่อมที่ไม่ใช่ศูนย์เวลาแกะสติ๊กเกอร์ประกันบางร้านเค้าใช้ น้ำมันไฟแช็ครอนสัน ป้ายๆลงไปแล้วลอกออกมาได้เลยพอทำเสร็จยังแปะกลับไปได้อีก น้องEeeเราน่าจะทำได้ไหมครับ?

โพสเมื่อ : 18/9/2008 11:49

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ไม่รู้เหมือนกันครับ ของผมเอามีด cutter แซะๆ เข้าไปใต้สติ๊กเกอร์ แล้วลอกออกมา แปะไว้ข้างๆ เอา 555

โพสเมื่อ : 18/9/2008 13:34

[ค้นหา ขั้นสูง]