เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เมื่อศูนย์ Acer ทำกับผม (เพื่อนๆที่เอาเครื่องไปเพิ่มแรมแล้วเคสโป่ง มีคำตอบครับ)
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 38
เนื่องจากด้วยความซนของผม
ทำให้เกิดอาการ Touch Pad ผิดปกติ
จึงทำให้ต้องส่งเข้าศูนย์ไปตามระเบียบ
ทางศูนย์แจ้งว่าไม่เกิน 7 วัน เสร็จ

เมื่อเวลาผ่านไป 10 กว่าวัน
ไม่มีคำตอบจากศูนย์ ผมจึงโทรไปถาม Call Center
ได้คำตอบว่า เครื่องเสร็จแล้ว รอช่างตรวจความเรียบร้อย
แล้วจะโทรกลับ ขณะนั้นเป็นเวลา 5 โมง เย็น
ช่างโทรกลับมาวันรุ่งขึ้นเวลา บ่ายสองโมง

พร้อมทำเสียงดูเซ็งๆว่า น้องไปทำอะไรกับเครื่องมา เห็นมีรอยตัดที่ยึดนอท
ผมก็แจ้งไปตามตรงว่าจะแกะใส่ฮาร์ดดิส Ipod
เค้าจึงแจ้งกลับมาว่า Touchpad เสีย ต้องเปลี่ยนใหม่ แต่เค้าจะช่วยไว้เคสนึง
คราวหน้าถ้าเสียจะให้เสียค่าใช้จ่ายเอง
ผมก็ขอบพระคุณเค้าไป บ่ายสามโมงผมก็ไปเอาเครื่อง

เครื่องเป็นปกติแล้วครับ

ช่างแจ้งว่าเปลี่ยน Touchpad กับ Upper case เขียนลงในใบรายการ
พอได้เครื่องกลับมา ไม่ถึง 10 นาที ผมเข้าไปที่รถ แกะเพื่อจะดูว่าเค้าเปลี่ยนจริงหรือไม่
สิ่งแรกที่ผมเห็นคือ นอทหายไป เยอะมากๆ ไม่น่าต่ำกว่า 8 ตัว
บนบอร์ดมี นอทเหลือทั้งหมด 4 ตัว จาก เป็น 10 ตัว
นอทหลังแบทเตอรี่ 3 ตัว หายเกลี้ยง

โอเคผมเริ่มหงุดหงิดนิดหน่อย

แต่สิ่งที่ผมพบอีกคือ
เค้าไม่ได้เปลี่ยนครับ ผมจำตำหนิเครื่องผมได้
เพราะผมเป็นคนงัดกับมือ แล้ว ตัวยึด Keyboard แตก 2 จุด
สรุปว่า เหมือนเดิม ไม่ได้เปลี่ยน
ผมมองไปที่ Touch pad เอ๊ะ เหมือนของเก่าเป๊ะๆ แต่ยังไม่มั่นใจ

จนเมื่อวานนี้ ผมนำเครื่องไปใส่ Socket HDD
เมื่อประกอบกลับคืน ปรากฏว่า Touch pad มีปัญหาขยับไม่ได้เช่นเดิม
ผมเริ่ม งง ว่า มันเสียง่ายขนาดนั้นเลยหรือ ผมเลยลองถอดมาเสียบใหม่
ปรากฏว่าเป็นอาการเช่นเดียวกับ วันที่ผมนำเครื่องไปส่งเครื่องเข้าไปที่ ศูนย์ คือ
อยู่ดีๆสามารถใช้งานได้ แต่คลิกแล้วสลับข้าง คลิกซ้ายเป็น คลิกขวา
ผมเริ่มเอะใจ ทำไม 2 อาการนี้ มันเหมือนครั้งก่อนส่งเข้าศูนย์จัง

ผมเลยส่องที่สาย แพร์ ดูเลยถึงบางอ้อ
เนื่องจาก บนสายแพร์นั้นมีจุดเชื่อมต่อร่อนมาชอทกัน
ผมจึงแยกจุดนั้นออกจากกันแล้วใส่เข้าไปใหม่ ปรากฏว่าสามารถใช้งานได้ปกติ
แต่ตอนนี้ผมก็ยังไม่ฟันธงนะครับว่าเปลี่ยนหรือไม่ แต่ผมเทใจว่าไม่ไปกว่าครึ่ง
เพราะไม่มีสภาพการเปลี่ยนให้เห็น เนื่องจากจะมีพลาสติคหลังที่ยึดคีย์บอร์ด
ซึ่งเป็นพลาสติคที่ไม่สามารถแกะได้ง่ายๆ และดูไม่น่าจะติดกลับไปได้เหมือนเดิมขนาดนี้
แต่ถ้าหากผมดูผิดพลาดไปก็ขออภัยด้วยครับ

ตอนนี้ผมชักไม่แน่ใจกับศูนย์บริการ Acer ซะแล้วซิ

ส่วนเรื่องที่เค้ารับใส่แรมให้เครื่องพวกคุณ คุณแน่ใจได้หรือไม่ว่า เครื่องคุณมีนอทยึดอยู่ครบครับ
เพราะถ้านอทไม่ครบ จะทำให้เครื่องมีปัญหาไม่สนิทได้ครับ เพราะผมเคยลองถอดนอทเป็นบางจุด
แล้วเกิดอาการเคสโป่ง ถ้าอยากทราบลองแกะดูครับ คุณอาจจะพบคำตอบว่า
ทำไมส่งเครื่องเข้าไป กลับออกมาไม่เหมือนเดิม

ขอให้พวกคุณโชคดีไม่ต้องมีเหตุต้องนำเครื่องเข้าศูนย์ด้วยครับ

เข็ดจัง

โพสเมื่อ : 24/9/2008 21:27
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เมื่อศูนย์ Acer ทำกับผม (เพื่อนๆที่เอาเครื่องไปเพิ่มแรมแล้วเคสโป่ง มีคำตอบครับ)
มืออาชีพ
12/9/2008 13:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 340
ทีแรกมั่นใจกับบริการเอเซอร์

เห็นอย่างนี้แล้วหวั่นใจค่ะ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 21:48

Re: เมื่อศูนย์ Acer ทำกับผม (เพื่อนๆที่เอาเครื่องไปเพิ่มแรมแล้วเคสโป่ง มีคำตอบครับ)
22/9/2008 17:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
ฟังหูไว้หูนะครับ...

โพสเมื่อ : 24/9/2008 21:53
Transfer the post to other applications Transfer

28/8/2008 11:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 99
เห็นใจนะครับ....งั้นช่วยขุดเรื่องนึงต่อนะ

หลายปีก่อนเพื่อนผมเกิดปัญหากะ travelmate ที่เป็น centrino รู่นแรก

cd writer ไร้แผ่นไม่จบสักอัน error ครึ่งทางตลอด

หลังจากที่เข้าศูนย์ที่พันทิพย์หลายรอบ มันเล่าให้ฟังว่าศูนยือ้างว่าเป็นที่ nero รอบนึง เป็นที่ windows อีกรอบนึง

เพื่อนทนไม่ได้ขอให้ผมไปเป้นเพื่อน ผมเถียงกะช่างอยู่นานครับว่า ไม่ได้เป้นที่ software เพื่อนผมลง software เองหลายทีแล้ว

เค้าตกลงใจเครมให้เราก้อถามว่านานแค่ไหน 3-4 อาทิตย์เป้นอย่างต่ำ ด้วยความที่เพื่อนเข้าออกศูนย์เหมือนะจะเป้นบ้านมันอยู่แล้ว

มันก้อโวยวายว่านานไป ทีเด็ดอยู่ตรงนี้ครับตั้งใจอ่านนะ

เดินไปครับ เดินไป ในมุมนึงของห้องช่าง 5555 แกะของเครื่องนึงที่รอซ่อมอยู่มาให้กะตาเลย มันบอกว่าของใหม่ ของเก่าใช้ได้เหมือนกัน เลือกขึ้นหน้าครับ สังคมไทย......

เรื่องเงียบคับ จบลงด้วยการรออะไหล่ เครม ซึ่งผมไม่ได้ตามต่อว่านานแค่ไหน

แต่หลังจากนั้น ครบประกันไปได้ไม่นาน harddisk เน่า เห้อ..........

ขอย้ำว่าเรื่องนี้เกิดขึ้นนานแล้ว ดูได้จากรุ่นของเครื่องก้อราว 5 ปีมาแล้วครับ

ไม่รู้ว่าจะปรับปรุงเรื่องบริการรึเปล่า ที่เห็นๆ ก้อเคาเตอร์ดูดีขึ้น ย้ำว่าเคาเตอร์

โพสเมื่อ : 24/9/2008 21:53

มือวาง
28/8/2008 12:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 747
อ่านดูแล้ว ...

หงุดหงิด ๆ ๆ ๆ ๆ แทนครับ

ช่าง Acer นี่ผมไม่เคยเจอกับตัวเองนะครับ แต่รู้สึกว่า ช่าง Service จะมีปัญหาคือ รับมาทำงานนี่มี screen คนหรือเปล่า

รู้สึกว่าปัญหาเยอะเหลือเกิด คิดว่าตัวเองเก่งหรืองัย คิดว่าประชาชนที่ซื้อสินค้าของตัวเองนี้ ไม่รู้เรื่อง พูด ๆ ว่าแก้ไขแล้ว แต่ก็ย้อมแมว นี่ถ้าเสียกระตังค์นี่คงเป็นเรื่องนะครับเนียะ

โอ้ย Acer เอ๋ย อุตสาห์มองๆ น้อง a150 อยู่เห็นกระทู้นี้แล้วรู้สึกว่า ส่วนของ Service นี่ไม่ได้เรื่องเอาเสียเลยครับ

ผู้บริหาร Acer เข้ามาอ่านหน่อยช่างของท่านนี่ ทำงานกันหรือเปล่าหรือว่า
แกะ ๆ แงะๆ แล้วก็ประกอบกลับคืนแถมสภาพไม่สมบูรณ์อีกต่างหาก

ช่วย screen คนเข้าทำงานหน่อยนะท่าน

อย่ามัวแต่ dump ราคาขาย กรุณาบริการด้าน service ด้วยไม่งั้นลูกค้า
เข้าซื้อสินค้าครั้งเดียวสำหรับ brand นี้แล้วจะรู้สึก

พี่ที่ office ผมอยากได้ netbook สักตัวผมก็แนะนำว่า a150 ตอนนี้น่าสนใจกว่า eee 1000h (ทั้งๆ ที่ผมใช้ 1000h) อยู่นะครับ

พี่เค้าส่ายหัวเลยครับว่า เคยเล่น acer มาแล้วเข็ดๆ เพราะว่า จอ monitor ใช้ไม่ถึงปี มีปัญหาดันเสียตอนหมดประกัน พอดีเลย

และอีกอย่างพี่ชายผมก็ใช้ acer อยู่ก็มีปัญหาเรื่อง HD กับ จอ ...ผมชัก..จะเอะใจ...แล้วสิเนียะว่า...สินค้า Acer มันหมดอายุการใช้งานเร็วเกินไปหรือเปล่า ไม่ได้ว่าสินค้าไม่ดีนะครับ

แต่รู้สึกว่า ปัญหามันเยอะครับ แถมมาเจอปัญหาเรื่องช่าง service ไม่ได้เรื่องอีกนี่ เสีย credit Acer หมด

ยังงัยแก้ไขด้วยแล้วกันถ้าใครทำงานอยู่ บ. Acer ประเทศไทย ช่วยบอกต่อหน่อยนะครับ

เด๋วลูกค้าจะหายหมด คนรุ่นเก่าๆ เค้ารู้ทันหมดแล้วครับ

โทษทีนะครับ แหม๋... พูดมากไปหน่อยกระทู้นี้

โพสเมื่อ : 24/9/2008 22:03
Ipad2 4.3.3
MacBookAir OSX 10.6.7
Compag presario v2000 ,Asus EeePC 1000h,
ASUS K40IN-VX098D,Benq-Siemens p51,
Samsung Galaxy 5

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
ไม่ได้แย้ง จขกท นะครับ

เรื่องเคสโป่งผมก็คิดว่ามันแปลกๆเหมือนกัน
แต่ถ้าช่างใส่น๊อตขาด เค้าจะลืมใส่ของทุกคนเลยหรอครับ เพราะเท่าที่ถามๆกัน เห็นว่า A110 ที่ไปเปลี่ยนแรม เครื่องโป่งกันเยอะมาก ถ้าใช่แสดงว่าช่างเอเซอร์มีมาตรฐานเดียวกันเป๊ะเลย เยี่ยมมาก ^_^

ใครได้แกเครื่องแล้วช่วยมาวิสัชนาหน่อยครับ ว่าไฉนมันถึงโป่งได้ ตรงนั้นมันจริงๆแล้วมีน๊อตอยุ่หรือไม่ (ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าเลยครับ)

โพสเมื่อ : 24/9/2008 22:25

กลุ่ม:
สมาชิก
ผมว่าเค้าไม่ลืมใส่หรอกครับ
แต่จงใจไม่ใส่มากกว่า
เพราะผมก็เพิ่งเคยเจอ Notebook ที่ นอต เยอะขนาดนี้ครับ

เพราะขนาดเครื่องของผมเอง บางครั้งที่แกะ ผมยังขี้เกียจใส่ให้ครบเลยครับ
ใส่เฉพาะจุดสำคัญๆ พอ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 22:28

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
ใครมีประสบการณ์ดีดีกับศูนย์บริการของ Acer ช่วยเข้ามาบอกกันหน่อยนะครับ ผมเชื่อว่ามันต้องมีคนที่ทำงานดีดีบ้างแหละน่า

โพสเมื่อ : 24/9/2008 22:41

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 64
ของผม LCD ไม่ติดสามสี่จุดตอนแรกก็บอกว่าเป็นฝุ่นผมก็เลยบอกว่าทำยังไงก็ได้ให้เอามันออกไปเพราะเพิ่งซื้อมาไม่กี่วันเองสุดท้ายเป็นไงทราบมั๊ยครับเขาเปลี่จอ LCD ให้ใหม่เลย แล้วไม่นานก็เกิดอาอารเปิดไม่ติด (ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าเป็นที่ BIOS) เขาก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย ผมว่าเขาก็รับผิดชอบพอสมควรนะครับเรื่องการรับประกัน

อ้อแต่ผมไปที่พระรามสามนะครับ ไปพูดเสียงแข็งเหมือนกันตอนที่ไปคุยกับทางโน้น หรือคงเป็นเพราะเขาคงเห็นว่าผมไม่ยอมมั้งเลยยอมให้ผม

โพสเมื่อ : 24/9/2008 23:05

กลุ่ม:
สมาชิก
เรื่องดีๆก็มีครับ
แต่เป็นของเพื่อน
เนื่องจากเพื่อนโนตบุค โดนขโมย
ทาง Acer ก็พยายามช่วยเหลือเต็มที่ครับ
ถึงแม้ว่าจะไม่ได้อะไรคืนก็ตาม

โพสเมื่อ : 24/9/2008 23:28

15/9/2008 19:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 40
ผมโชคดีน่ะที่ไม่เจอปัญหาเคสปริ ทั้งของตัวเองและของเพื่อน อัพแรมทั้งสี่เครื่อง ไร้ตำหนิทั้งสี่เครื่อง ทำที่ศูนย์เอเซอร์ฟอร์จูนครับ พนักงานต้อนรับดีบริการรวดเร็วครับ (สี่เครื่องแต่ไป 3 ครั้งครับ บริการดีทุกครั้งครับ)

โพสเมื่อ : 24/9/2008 23:55

23/8/2008 22:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 97
ของผมก็เอาไปเพิ่มแรมที่ศูนย์มาคับ เคสไม่ปริ แต่คีย์บอร์ดกระดก ทีแรกนึกว่ามันเป็นอยู่แล้วเพราะใช้ไปสองวันเองไม่ทันสังเกต
กลับมาบ้านเอามานอนเล่นเห็นคีย์บอร์ดมันลอยๆออกมา ไม่เสมอกับเคส มาส่องดูถึงรู้ว่าช่างกดไม่ลงล็อคไป 3 จุด คือ
1.ตรงปุ่ม f8
2.ปุ่มPauseBreak
3.ปุ่ม Enter
ก็เลยเอาไม้บรรทัดดันๆมันลงไป

โพสเมื่อ : 25/9/2008 0:58

23/8/2008 22:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 97
ดึกๆใกล้สอบเลยนอนไม่หลับ ไปแปรงฟัน อยู่ดีๆนึกถึงเรื่องนี้ อยากเสนอให้ทางเอเซอร์ปรับปรุง คือ เวลาลูกค้าเอาเครื่องไปส่งซ่อมสามารถเข้าไปดูช่างทำได้ หรือไม่ถ้ากลัวมีลูกค้าเข้าไปขโมยของก็ทำห้องกระจกใสๆให้ลูกค้าสามารถเห็นเครื่องเราได้ เพื่อความสบายใจ
ถ้าผู้บริหารเอเซอร์มาเห็นข้อความนี้ก็ช่วยรับไว้พิจารณาด้วยคับ

โพสเมื่อ : 25/9/2008 1:43

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
ผมว่าศูนย์บริการทุกเจ้าก็จะมีคนทั้งพอใจและไม่พอใจ เพียงแต่ว่าคนที่เขาพอใจเขาไม่ได้ออกมาแสดงความคิดเห็น เราจะเห็นแต่เคสที่ไม่พอใจแค่นั้นเองที่ออกมีแสดงความคิดเห็น แต่เอเซอร์เองก็มี Service หลายอย่างที่เจ้าอื่นไม่มีเช่น ประกันเครื่องที่เกิดจากอุบัติเหตุ ประกันเครื่องหาย มีศูนย์บริการหลายที่ มี User ทั่วไปคอยแลกเปลี่ยนประสบการรู้ทางด้านเทคนิดตลอดอยู่ตลอด ..ในมุมมองอีกอย่างของผมก็คือเจ้าที่ขายเยอะก็จะมีเครื่องต้องซ่อมเยอะ /เจ้าที่ไม่ค่อยได้ขายเลยก็จะมีเครื่องเข้ามาซ่อมน้อย เป็นเรื่องปกติ

โพสเมื่อ : 25/9/2008 12:08

19/8/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 50

โพสเมื่อ : 25/9/2008 23:41

มืออาชีพ
13/7/2008 20:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ขอเล่าที่ผมเจอบ้างคับ...
เอาเครื่องA110ไปเพิ่มแรม แต่พอไปรับเครื่องเจ้าหน้าที่เค้าเห็นว่า
ยางรองเครื่องหลุดไปอันนึงเค้าก็บอกให้รอก่อน
สักพักออกมา แล้วบอกว่ามันเป็นตำแหน่งของน๊อตพอดีต้องแกะออกเพื่อขันน๊อต
แต่ช่างเค้าเอากาวมาติตให้แล้ว พยายามอย่าโดนตรงนั้นซักพักนึง
แล้วเอากลับมาบ้านก็ยังไม่มีปัญหาอะไร
(พนักงานข้างหน้าเคาน์เตอร์ก็บริการดีนะคับ แต่ช่างนี่ซิไม่ยอมตรวจงานเลย)

ปล.ไม่รู้ว่ามันเป็นตำแหน่งของน๊อตจิงหรือป่าวเพราะไม่กล้าแกะเอ็งกลัวประกันขาด

โพสเมื่อ : 26/9/2008 13:36

17/9/2008 11:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
งั้นถ้าไปซ่อมศูนย์ ตอนรับคืนมาคงต้องตรวจละเอียดเลยครับก่อนออกจากศูนย์ เวลามีปัญหาจะได้โวยได้ทันทีเลยครับ

โพสเมื่อ : 26/9/2008 16:49

8/10/2008 22:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 47
เราต้องรวมตัวกัน จะได้มีพลังครับ

โพสเมื่อ : 9/10/2008 8:16

[ค้นหา ขั้นสูง]