เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอถามคนที่ใช้ hiren boot มา ghost windows หน่อยครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ผมใช้hiren boot ทั้ง CD หรือ USB มาจะ ghost windows xpครับ
แต่พอบูทเสร็จ เลือกหัวข้อ norton ghost มันจะให้เลือก driver ต่างๆ
ตกลงว่าให้เลือกหัวข้ออะไรบ้างครับ มีทั้ง scicii.drv, utpcd.drv ...
เพราะเห็นใน web ที่เขาแนะนำการ ghost เนี่ย พอเลือก norton ghost ปุ๊ป มันก็เข้าโปรแกรม ghost ให้เลยครับ

โพสเมื่อ : 28/9/2008 22:58
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอถามคนที่ใช้ hiren boot มา ghost windows หน่อยครับ
มือสมัครเล่น
25/8/2008 10:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 44
อ้างถึง:

worsci เขียนว่า:
ผมใช้hiren boot ทั้ง CD หรือ USB มาจะ ghost windows xpครับ
แต่พอบูทเสร็จ เลือกหัวข้อ norton ghost มันจะให้เลือก driver ต่างๆ
ตกลงว่าให้เลือกหัวข้ออะไรบ้างครับ มีทั้ง scicii.drv, utpcd.drv ...
เพราะเห็นใน web ที่เขาแนะนำการ ghost เนี่ย พอเลือก norton ghost ปุ๊ป มันก็เข้าโปรแกรม ghost ให้เลยครับ

ไอ้ตรงที่มันถามdriverไม่ต้องตอบอะไรครับ ไม่ต้องไปกดอะไรแค่รอให้มันผ่านๆไปครับ

โพสเมื่อ : 29/9/2008 10:54
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอถามคนที่ใช้ hiren boot มา ghost windows หน่อยครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 126
ใช่แล้วผมเพิ่งพยายามทำไปเมื่อวาน โดยใช้ usb ที่ต่อ harddisk แบบ IDE
มาต่อ cd แล้วบูท hiren พอจะใช้ imagedrive หรือ ghost มันเฟล
ที่ไดรเวอร์ cd ทุกรูปแบบเลยครับ

จะทำ แฟลชไดรฟ เป็น hiren ก็ไม่เป็น สรุป ไปหาแผ่นบูธของ นอตันโกส
อย่างเดียวมาบูธได้ แต่พอดี เครื่อง 701 มีพื้นที่กะจึ๋งเดียว เลยโกสไฟล์ใส่
usb แฟลช 4G

ใช้นอรตัน ผมว่าเสี่ยงยังไม่ได้ลองกู้กลับไปดู ไฟล์อาจไม่บูธ ต้องตั้งออปชั่น
image boot มั้ง ... สรุป ถ้าบูธด้วย hiren จะไม่มีไดรเวอร์ที่จะรู้จัก
cd มั้ง หรือผมทำไม่ถูก แต่บูธด้วย นอรตันโกส8 มันผ่านได้แฮะ

เลยไม่ได้นอนทั้งคืน ลง xp lite ไปดันแก้มาไทยไม่ได้ เลยไปเอา
xp mini ของคอมอินดี้ มาลง ก็ยังถือว่าเร็วใช้ได้ กินไป 1.2 G
ไปลดเวอชวลดิส ลงอีกเหลือ 800 พอ

โพสเมื่อ : 30/9/2008 9:34

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
คุณ pugpuppy เป็นเหมือนผมเลยตั้งแต่ ghost ผ่าน usb ไม่ได้เนื่องจากติดdriver ต่อมาลง window mini แต่ใส่ภาษาไทยไม่ได้
ลง window comindy ได้แต่update bios ไม่ได้ ต้อง recovery มาเป็นwindow แท้ค่อย update bios ได้ ต่อมาปีปัญหาที่ driver ของ smartpad อีก (version ล่าสุด 7.0.3.8) ลงแล้วหน้าจอ refresh ตลอด พอ uninstall ออกก็หาย
ปัจจุบัน backupผ่าน program acronis true image ครับ
ง่ายดี สะดวกด้วย แต่ต้อง boot ผ่าน cd ครับ ลำบากต้องต่อ drive CD หน่อยแต่ก็OK ครับ
ใช้งานoffice ได้เกิน 6 ชั่วโมงครับ แต่ถ้าให้ idle ละก็ 9 ชั่วโมงครับ @^-^@

โพสเมื่อ : 30/9/2008 11:21

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 126
อ๊ะ เพิ่งรู้ xpคอมอินดี้ update bios ไม่ได้ หรือ แต่ผมก็ไม่อัพอะไรอยู่แล้ว

เดี๋ยวต้องลองหา อโครนิส ทรูอิเมจ มาลองดู ให้ idle หมายความว่าไงครับ
คุณ worsci

โพสเมื่อ : 1/10/2008 10:51

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
idle หมายความว่า ปล่อยเฉยๆครับ ไม่รันโปรแกรมอะไร
(เอ หรือว่าผมเข้าใจผิดหว่า ถ้่าผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณที่นี้ด้วยครับ) @^^@

โพสเมื่อ : 1/10/2008 12:39

[ค้นหา ขั้นสูง]