เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ความเร็ว Boot Up หลังจาก Hibernate ใน A110
มือใหม่
21/10/2008 22:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ขอสอบถามหน่อยครับ

Hibernate ใน A110 เร็วไหมครับ?
คือว่าผมขี่มอเตอร์ไซต์บ่อยมาก ๆ เพราะต้องเดินทางไปร้านค้าต่าง ๆ บางครั้งโทรศัพท์เข้าและต้องเปิดดูโปรโมชั่น ผมไม่สะดวกที่จะมี Boot เครื่องทุกครั้งก็ใช้ Hibernate แทน และที่สำคัญ ผมอยากใช้ SSD เพราะ HDD กลัวจะพังเร็วครับ

ท่านใดใช้ A110 อยู่แบบ SSD อยู่ขอ Test ให้หน่อยนะครับ ว่าใช้ประมาณกี่วินาที?

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 21/10/2008 23:15
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ความเร็ว Boot Up หลังจาก Hibernate ใน A110
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
ผมก็ไปโน่นไปนี่บ่อยครับ
แต่ปิด Hibernate อยู่
(มันเสียพื้นที่เท่า RAM เลยนะครับ 1.5G เชียว)

ใช้วิธี Stand By ก็พอไหวนะครับ
กดให้ตื่น 3 วินาที, Harddisk ทำงานอะไรไม่รู้อีกประมาณ 8-10 วินาที
พร้ิอมใช้งานครับ

โพสเมื่อ : 22/10/2008 1:09
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ความเร็ว Boot Up หลังจาก Hibernate ใน A110
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Non-Slim เขียนว่า:
ผมก็ไปโน่นไปนี่บ่อยครับ
แต่ปิด Hibernate อยู่
(มันเสียพื้นที่เท่า RAM เลยนะครับ 1.5G เชียว)

ใช้วิธี Stand By ก็พอไหวนะครับ
กดให้ตื่น 3 วินาที, Harddisk ทำงานอะไรไม่รู้อีกประมาณ 8-10 วินาที
พร้ิอมใช้งานครับ

ขอบคุณครับ A110 พร้อมทำงานใน 15 วินาทีครับ

โพสเมื่อ : 22/10/2008 7:06

มือสมัครเล่น
10/10/2008 22:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 44
แนะนำให้ใช้ stand by ดีกว่าครับแต่ ต้องหากระเป๋าที่มันระบายความร้อนดีๆหน่อย hibernate มีโอกาศทำให้ฮาร์ดดิกส์พังเอาครับ เครื่องโน๊ตบุคผมเปลี่ยนมา 2 ครั้งแล้วครับ ใช้ hibernate นี่แหละครับ ไม่รู้ว่า ของเจ้าอื่นเป็นไงนะ แต่ ตอนนี้ผมเลิกใช้ไปและ เคื่องอยู่ในประกันก็ดีไป มันเปลี่ยนให้เลย ถ้าไม่อยู่นี่ เซ็งจิตแน่นอน แต่จะว่าไปก็สะดวกดีนะ ปิดแล้ว เปิดปั๊ปใช้ได้ปุ๊บ

โพสเมื่อ : 22/10/2008 14:02

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
hibernate ไม่น่าทำให้ HDD พังได้ เพราะแค่เขียนข้อมูลสถานะสุดท้ายลง HDD แล้วก็ปิดเครื่องไปปกติ ไม่มีอุปรณ์ไหนทำงานหรือมีไฟเข้าอีก น่าจะเป็นการเข้าใจผิดมากกว่า

โพสเมื่อ : 22/10/2008 14:22

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
Hibernate ไม่ทำให้พังหรอกครับ
เพราะมันจะเขียนข้อมูลลงฮาร์ดดิสให้เสร็จ แล้วดับเครื่องเลย ไม่มีไฟเลี้ยง

แต่ Hibernate ไม่เหมาะกับ SSD เพราะกินพื้นที่เยอะ + เสียจำนวนการอ่าน/เขียน มากทีเดียว

ทางเลือกสำหรับ A110 SSD แล้ว Stand By น่าจะเหมาะสม

โพสเมื่อ : 22/10/2008 16:39

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณทุกคำตอบจากทุกท่านครับ

Hibernate ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือนำข้อมูลใน Ram เข้าไปเขียนใน HDD แล้วตัดกระแสไฟเลี้ยงทุกอย่าง เพราะปกติเราปิดเครื่องไฟจะไม่เลี้ยง Ram ทำให้มีลบข้อมูลออก ... พอ Boot Up มันก็ดึงข้อมูลจาก HDD เข้าไปใน Ram ใหม่ ทำให้การทำงานเร็วขึ้น ไม่น่าจะทำให้ HDD เสียนะครับ

Stanby ยังมีไฟเลี้ยง Ram ไม่ใช่เหรอครับ?
งั้นมันก็ยังกิน Battery เบา ๆ ตลอดเวลาสิครับ

ผมอยากใช้ A110 + SSD เพราะต้องเคลื่อนที่บ่อย (ไม่ได้ใช้งานขนาดเคลื่อนที่) ก็เลยคิดว่า SSD น่าจะมีความคงทนมากว่า เพราะไม่มีส่วนไหนต้องหมุน (มอเตอร์ HDD) และไม่มีการกระแทกของหัวอ่าน HDD และแผ่นเก็บข้อมูล

อีกข้อหนึ่งครับ

เราสามารถทำ Hibernate ไปเขียนข้อมูลใน SD card ได้ไหมครับ เพราะ SD card ไม่แพงมากครับ

โพสเมื่อ : 22/10/2008 17:10

[ค้นหา ขั้นสูง]