เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอคำแนะนำเรื่องซ็อกเก็ต ซาต้าครับ สำหรับโมฮาร์ดดิสก์
มือสมัครเล่น
28/10/2008 16:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ผมตัดสินใจซื้อ เอวัน หนึ่งหนึ่งศูนย์ ได้ซักเกือบเดือนแล้ว ประมาณต้นเดือนตุลาคม ศกนี้
ที่ตัดสินใจซื้อยี่ห้อนี้ เพราะชอบคีย์บอร์ดประการเดียวเลย รูปทรงก็รองลงมา คุณสมบัติเครื่องอยู่หลังสุด
ผมก็ว่าไม่ใช่วิธีเลือกซื้อสินค้าที่ดีนัก แต่ทั้งๆ ที่รู้ผมก็ยังทำในสิ่งที่ตรงข้ามกับสิ่งที่ควรจะทำ
และที่ตัดสินใจซื้อรุ่นนี้ ก็เพราะผมต้องการจะเอามาโมใส่ฮาร์ดดิสก์ นี่ผมคิดตั้งแต่ยังไม่ซื้อเลยนะครับ
ทำไม่ผมไม่ซื้อรุ่นที่มันมีฮาร์ดดิสก์ไปเลย จะได้ไม่ต้องมายุ่งยากโมอะไรกันอีก คำตอบก็คือ...

หลังจากผมอ่านข้อมูลในนี้ พอสมควรแล้วผมก็คิดว่า มันน่าจะไม่ยาก และผมน่าจะทำได้
แต่ผมคิดผิด มันไม่ได้เป็นอย่างนั้นเลยครับ มันยากมากๆ ยากชนิดที่ช่างที่มืออาชีพไม่กล้ารับทำ
คือก่อนจะทำเองผมก็ตระเวนตามร้านซ่อมต่างๆ อธิบายวิธีการทำตามที่อ่านมาให้เขาฟัง เขาก็เข้าใจแต่เขาไม่ทำ
มันเสี่ยง...เขาบอก วงจรคอมพิวเตอร์มันซับซ้อนกว่าโทรศัพท์มือถือมาก และยิ่งกับโทรทัศน์นี่ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

พอผมลงมือทำเอง ผมก็ซาบซึ้งกับสิ่งที่ช่างเขาบอก มันคนละเรื่องกับที่ผมอ่านวิธีการในนี้จริงๆ
กว่าจะแกะเครื่องออกได้ กว่าจะดูดตะกั่วออกได้แต่ละจุด สุดยอดของความทรมาน ต้องใช้ความอึดมากๆ
ต้องอึดก่อน เพราะความอึดจะเป็นตัวทำให้เรามีความนิ่งอยู่ได้ และความนิ่งอยู่ได้มันคือสมาธิ
สมาธิจะเป็นตัวทำให้เราจัดการกับปัญหาต่างอย่างละเอียด รอบคอบ ประณีต แม่นยำ เที่ยงตรง ฯลฯ

ผมใช้สองคนนะครับ คือผมจะเป็นคนจี้หัวแร้ง อีกคนจะเป็นคนดูดตะกั่วจากฝั่งตรงข้ามกัน
ทำอย่างนี้กัน จนครบทุกจุด หัวแร้งนี่ต้องฝนปลายให้เล็กๆ หน่อยนะครับ มันจะได้เข้าไปในรูตะกั่วได้
ตะกั่วที่เขาใช้อุดรูนี่ไม่ทราบมันเป็นแบบไหนกัน แต่ผมรู้สึกว่ามันทนทานมาก ร้อนช้ามาก ละลายช้ามาก
หรือเป็นเพราะหัวแร้งมันร้อนไม่พอก็ไม่ทราบ ไอ้ครั้นจะจี้หัวแร้งนานๆ ก็เกรงว่าแผงวงจรข้างๆ จะพังซะก่อน
ต้องหัวแร้งปลายเล็กๆ ครับ ความร้อนจะได้ไม่ไปรบกวนส่วนข้างๆ อื่นๆ รอบๆ จุดที่เราต้องการดูดตะกั่วออก

แต่ในที่สุดก็ดูดออกได้ จนหมดทุกจุด รวมแล้วก็ ๒๒ จุด ไม่ขาดไม่เกิน ข้างน้อย ๗ จุด ข้างมาก ๑๕ จุด
เวรกรรมก็ใช่ว่าจะสิ้นกันเพียงแค่นี้ ผมยังต้องมาถอดซ็อกเก็ตจากบ็อกซ์อีก ซึ่งก็ทรมานไม่น้อยอีกเหมือนกัน
หลักการก็เหมือนเดิมคือผมเป็นคนจี้หัวแร้ง แล้วอีกคนคอยดูดตะกั่วจากฝั่งตรงข้าม แต่ทรมานน้อยกว่าหน่อย

ตอนนี้ ผมจัดการไอ้ที่พูดมาเรียบร้อยแล้ว แต่ผมก็มาติดปัญหาที่ต้องมาขอความช่วยเหลือจากเพื่อนสมาชิก คือ...
เรื่องซ็อกเก็ตที่จะใช้ ผมซื้อบ็อกซ์มาตั้ง ๓ ตัว ๒ ตัวแรกมันเป็นซ็อกเก็ตตัวเล็กๆ ซึ่งถ้าได้ตัวนี้จะดีมาก
แต่มันไม่ได้ เพราะขาของมันที่ติดกับแผงวงจรในบ็อกซ์นั้น มันถูกเชื่อมแบบสลับขากัน
เวลาเอาออกมาแล้วต้องมาดัดให้ตรง ผมดัดหักไปทั้ง ๒ ตัวๆ ละขา ๒ ขา ดูแล้วน่าจะไม่เวิร์ก
ผมว่าถ้ามีบ็อกซ์ที่ใช้ซ็อกเก็ตแบบนี้ แต่ไม่เชื่อมแบบสลับขากับแผงวงจรในบ็อกซ์ นั่นละวิเศษเลย
ผมไม่ทราบว่ามันมีบ็อกซ์แบบที่อยู่ในโลกนี้หรือเปล่า และถ้ามีในประเทศเรามีหรือไม่ และถ้ามีมันมีอยู่ตรงไหน

บ็อกซ์อีกตัวที่เหลือมันเป็นซ็อกเก็ตแบบที่เชื่อมกับแผงวงจรในบ็อกซ์แบบไม่สลับขา
พอถอดออกมาแล้วไม่ต้องดัดขาอีก และมันจะพอดีกับจุดที่จะบัดกรีในเมนบอร์ด
แต่ปัญหาคือซ็อกเก็ตตัวนี้มันใหญ่กว่าซ็อกเก็ตแบบที่ว่าเล็กข้างต้นนั้นครึ่งต่อครึ่ง
ตัวนี้จะประมาณ ๑ เซ็นได้ สำหรับความกว้างของมัน ส่วนตัวเล็กที่ว่าก็จะประมาณ ครึ่งเซ็น สำหรับความกว้าง

ซึ่งมันมีผล ก็คือเมื่อใส่ฮาร์ดดิสก์เข้าไปมันจะทำให้ฮาร์ดดิสก์เลยไปทับที่สัมปทานของตัวยึดน็อตที่อยู่ข้างล่างฮาร์ดดิสก์
ตัวยึดน็อตตัวนี้ มันสำคัญอย่างไร แค่ไหน ผมว่ามันทำให้ฝาครอบเครื่องที่ครอบเมนบอร์ดไว้ได้สมดุล
ถ้าไม่มีมันจะมีผลเสียอย่างไรแค่ไหน ผมว่ามันต้องมีผลกับฝาครอบแน่ อย่างน้อยมันก็ทำให้เสียสมดุล
คืออีกฝั่งมีน็อตยึดไว้ แต่ฝั่งนี้ไม่มี มันน่าจะทำให้ฝั่งที่ไม่ได้ยึดไว้ลอยตัวขึ้นมา กระดกขึ้นมา จะมากจะน้อยนั่นอีกเรื่อง

ถ้าได้ซ็อกเก็ตตัวเล็กๆ มันก็วิเศษอย่างที่ว่า แต่ถ้าไม่ได้จะต้องใช้ซ็อกเก็ตตัวที่ใหญ่กว่า ก็คงต้องรับสภาพความไม่สมดุลไป
ทำยังได้ละครับ โลกเรามันก็อย่างนี้ หาอะไรที่สมบูรณ์แบบอย่างต้องการได้น้อยเต็มที
ว่าแต่สุดท้าย มีเพื่อนสมาชิกคนไหนพอจะให้คำแนะนำเกี่ยวกับซ็อกเก็ตผมได้บ้างมั้ยครับ
ถือว่าข้อความทั้งหมดนี้ เป็นเสมือนหนึ่งคำแนะนำตัวไปเลยทีเดียวก็แล้วกันนะครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ต่างๆ มากมายที่ได้จากเพื่อนสมาชิก และจากเว็บบอร์ดนี้

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 18:54
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอคำแนะนำเรื่องซ็อกเก็ต ซาต้าครับ สำหรับโมฮาร์ดดิสก์
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489

โพสเมื่อ : 28/10/2008 20:28
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอคำแนะนำเรื่องซ็อกเก็ต ซาต้าครับ สำหรับโมฮาร์ดดิสก์
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

sancomnaon เขียนว่า:
นี่ไงครับ..
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=8973&forum=24

ขอบคุณครับ
ผมไม่ทราบว่า ที่แนะนำนั้นขนาดมันเท่าไหร่
แต่ผมขอเดาว่ามันจะขนาดเท่าๆ กับตัวที่ผมมีและผมว่ามันยังใหญ่อยู่หน่อย
คือขนาดความกว้างของตัวมันจะประมาณ หนึ่งเซ็น
ไม่ทราบท่านใดมีรายละเอียดเกี่ยวกับขนาดของซ็อกเก็ตตัวที่่ว่านี้มั้ยครับ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 20:49

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
หมายความว่า ซ็อกเก็ต ที่มีอยู่..คิดว่ามันน่าจะใหญ่ไป ทำให้ฮาสดิสก์มันเกินไปทับตำแหน่งของหลักใส่น็อตแบบในรูป(วงกลม)ใช่ไหมครับ(ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยนะครับ)..ผมเคยเห็นกระทู้แว็บๆนะครับ..ว่าเขาก็ตัดทิ้ง.มิหนำซ้ำยังใช้มีดขูดลงไปถึงเนื้อตัวเคสเลยด้วยซ้ำ...เดี๋ยวหากระทู้ก่อน..

แนบ ไฟล์:

jpg  2611_48c185997405d.jpg (86.65 KB)
2559_49071bb66bf9d.jpg 640X480 px

โพสเมื่อ : 28/10/2008 21:03

28/4/2008 10:52
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
อันวงกลมต้องตัดออกด้วยหรอครับ พอดีของผมยัดเข้าไปได้พอดีอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 21:39

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
Open in new window

ถ้าใช้ socket อันนี้(190 บาท) จะยาวเกินต้องตัดรูน๊อทวงกลมทิ้งครับ ฟันธง

ดูได้จากกระทู้นี้ครับ
http://www.trendypda.com/modules/newb ... at&topic_id=9085&forum=24

อ่อ เวลาเขียนยาวๆ เปิดย่อหน้าใหม่บ่อยๆก้อดีนะครับ ติดกับแบบนี้อ่านยากมากกกกกกก

โพสเมื่อ : 28/10/2008 22:02

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เจอก่อนผมซะอีก..

ถ้าอย่างนั้นคงต้องลองหา socket แบบที่ติดตั้งใน A150 มาใช้แล้วครับ..มันจะเล็กๆ..น่าจะใส่ได้ แต่ก็ไม่แน่ใจนะครับว่าจะพอดีหรือไม่...ช่วยๆกัน...

แนบ ไฟล์:

jpg  acerfcc3 copy.jpg (84.42 KB)
2559_49072d817bb0a.jpg 910X636 px

โพสเมื่อ : 28/10/2008 22:12

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

sancomnaon เขียนว่า:
เจอก่อนผมซะอีก..

ถ้าอย่างนั้นคงต้องลองหา socket แบบที่ติดตั้งใน A150 มาใช้แล้วครับ..มันจะเล็กๆ..น่าจะใส่ได้ แต่ก็ไม่แน่ใจนะครับว่าจะพอดีหรือไม่...ช่วยๆกัน...

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบนะครับ
ซ็อกเก็ตขนาดประมาณของ เอ๑๕๐ นี่แหละครับที่อยากจะได้

โพสเมื่อ : 28/10/2008 22:56

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

golfmira เขียนว่า:

ถ้าใช้ socket อันนี้(190 บาท) จะยาวเกินต้องตัดรูน๊อทวงกลมทิ้งครับ ฟันธง

http://www.trendypda.com/modules/newb ... at&topic_id=9085&forum=24

อ่อ เวลาเขียนยาวๆ เปิดย่อหน้าใหม่บ่อยๆก้อดีนะครับ ติดกับแบบนี้อ่านยากมากกกกกกก

ผมก็ว่าน่าจะอย่างนั้นเหมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 22:58

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

icepattaya เขียนว่า:
อันวงกลมต้องตัดออกด้วยหรอครับ พอดีของผมยัดเข้าไปได้พอดีอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าคุณไอซ์ทำการโมแบบไหน
เพราะตอนนี้ดูเหมือนจะมีอยู่ ๓ เวอร์ชั่นเข้าไปแล้วสำหรับฮาร์ดดิสก์ ๒.๕ นิ้ว
คือแบบต่อสายซาต้ากับสายเพาว์เวอร์ แบบซ็อกเก็ต
แล้วก็ล่าสุด เห็นแว้บๆ เมื่อกี้ ที่ใส่ซ็อกเก็ตแล้วก็โยงสายกลับไปเืชื่อมอีกที
ที่มีปัญหาอยู่นี่คือแบบซ็อกเก็ตล้วนๆ เลย ไม่ต้องต่อสายอะไรน่ะครับ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 23:04

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Neo123 เขียนว่า:
อ้างถึง:

golfmira เขียนว่า:

ผมก็ว่าน่าจะอย่างนั้นเหมือนกันครับ

คือน่าจะอย่างนั้น ทั้งต้องตัดที่ยึดน็อตดังที่วงกลมในภาพข้างต้น
และก็น่าจะอย่างนั้น เรื่องย่อหน้าบ่อยๆ ให้สบายตาขึ้น
ขออภัยที่ทำให้ลำบากสายตาครับ มือใหม่น่ะครับ เลยไม่ค่อยคุ้นทางเท่าไหร่
แต่ก็แก้ให้แล้วนะครับ หวังว่าคงจะทำให้อ่านได้ง่ายขึ้น แหะๆ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 23:13

มืออาชีพ
13/10/2008 4:13
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
ของผมใช้สายสัญญาณ Sata มาบัดกรี 7 จุด แล้วลากสายไฟมาจาก USB วาง HDD 2.5" ได้โดยไม่ต้องตัดหมุด ตัวที่วงกลมไว้ครับ

แต่ผมเคยเห็นของคนอื่นที่ทำกัน บางคนตัดหมุดตัวดังกล่าวออกไป ก็ไม่เห็นว่าจะมีปัญหาอะไรเลยนะครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  audio.JPG (17.27 KB)
3300_4919392e30549.jpg 295X302 px

jpg  list.JPG (49.52 KB)
3300_4919393a15d6b.jpg 741X338 px

โพสเมื่อ : 29/10/2008 0:40

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

55Ting55 เขียนว่า:
ของผมใช้สายสัญญาณ Sata มาบัดกรี 7 จุด แล้วลากสายไฟมาจาก USB วาง HDD 2.5" ได้โดยไม่ต้องตัดหมุด ตัวที่วงกลมไว้ครับ

แต่ผมเคยเห็นของคนอื่นที่ทำกัน บางคนตัดหมุดตัวดังกล่าวออกไป ก็ไม่เห็นว่าจะมีปัญหาอะไรเลยนะครับ

ครับ ข้อดีของการต่อแบบใช้สายซาต้า คือมันไม่ต้องตัดตัวยึดน็อตตัวที่ว่า
แต่ผมก็ไม่ชอบตรงที่มันต้องต่อสาย โยงสายนี่แหละครับ

ที่ว่าตัดออกไปแล้วไม่มีปัญหาอะไรนั้น เท่าที่ฟังดู บางคนก็มี บางคนก็่ว่าไม่มี
ผมเดาว่ามันน่าจะมี มากกว่าไม่มี ไม่ได้มีผลกับระบบ แต่มีกับโครงสร้างเครื่อง
แต่่ว่าคงไม่ร้ายแรงอะไร ถ้าไม่มีทางเลือกอื่นจริงๆ มันก็คงพอรับได้
อยากจะรู้่ว่ามันไม่มีทางเลือกอื่นที่ดีกว่าจริง จะได้ยอมรับมันได้ง่ายขึ้นน่ะครับ

ผมกำลังรอคำตอบจากเพื่อนสมาชิกอยู่ สุดท้ายถ้าหาซ็อกเก็ตตัวเล็กกว่านี้ไม่ได้
ผมคงต้องตัดสินใจตัดตัวยึดน็อตทิ้งไป ด้วยยอมรับว่าไม่มีทางอื่นดีกว่านี้แล้ว
พยายามที่สุดแล้ว เพื่อนสมาชิกก็ช่วยกันเต็มที่แล้ว ว่ายังงั้นละครับ

โพสเมื่อ : 29/10/2008 6:45

18/9/2008 18:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
ใช้เป็นสายไฟที่มีหัวเสียบSATA น่าจะดีกว่า มันพอจะขยับได้บ้าง รูน๊อตตรงตำแหน่งวงกลมสีแดงมันน่าจะสำคัญนะครับ มันน่าจะเป็นตัวยึดหลักตัวหนึ่งเลยทีเดียว แต่ยังไม่ได้ใส่ HD ว่าจะใส่นะครับ แต่ พอใจให้เครื่องมันเป็น Solidstate ทั้งเครื่อง แบบว่า ดูมัน HITECH ดี ทั้งเครื่องไม่มีส่วนเคลื่อนไหวเลย เปิดเครื่องบนจักรยานหรือ มอไซร์ยังได้เลย

โพสเมื่อ : 31/10/2008 19:51

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ahwithu เขียนว่า:
ใช้เป็นสายไฟที่มีหัวเสียบSATA น่าจะดีกว่า มันพอจะขยับได้บ้าง รูน๊อตตรงตำแหน่งวงกลมสีแดงมันน่าจะสำคัญนะครับ มันน่าจะเป็นตัวยึดหลักตัวหนึ่งเลยทีเดียว แต่ยังไม่ได้ใส่ HD ว่าจะใส่นะครับ แต่ พอใจให้เครื่องมันเป็น Solidstate ทั้งเครื่อง แบบว่า ดูมัน HITECH ดี ทั้งเครื่องไม่มีส่วนเคลื่อนไหวเลย เปิดเครื่องบนจักรยานหรือ มอไซร์ยังได้เลย

ครับ มาเห็นด้วยว่า ถ้าจะโมกันจริงๆ ขณะนี้วิธีที่่ว่า ดีสุด ง่ายสุด ปลอดภัยสุด
ดีสุด ตรงที่มันกำหนดหัวเสียบให้เล็กลงได้ (ด้วยการเฉือนพลาสติกที่หุ้มสายออก) จนพอดี
ทำให้ตัวฮาร์ดดิสก์ที่ติดตั้ง ไม่ต้องร่นลงไปข้างล่างมาก ซึ่งจะทำให้ต้องตัดตัวยึดน็อตใต้ฮาร์ดดิสก์อีกที
ง่ายสุด เมื่อเทียบกับวิธีใช้ซ็อกเก็ตซาต้าทั้งอัน (ถ้าให้ช่างที่รับทำเฉพาะก็ โอเค)
ปลอดภัยสุด ก็ตรงไม่ต้องเสี่ยงกับเมนบอร์ดพัง กับการต้องไปปู้ยี่ปู้ยำ ตรงจุดบัดกรีในเมนบอร์ดมาก

ที่พูดนี่สำหรับ การโมฮาร์ดดิสก์ ๒.๕ นิ้ว นะครับ

แต่ถ้าจะให้ดีขึ้นอีก ง่ายขึ้นอีก และปลอดภัยขึ้นอีก แต่ต้องจ่ายเพิ่มขึ้น และความเร็วลดลงหน่อย ก็ต้องฮาร์ดดิสก์ ๑.๘ นิ้วละครับ

โพสเมื่อ : 1/11/2008 7:20

[ค้นหา ขั้นสูง]