เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

ทำไม701ผมมันแรมเต็มเร็วจังเลยครับ
มืออาชีพ
25/10/2008 2:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 231
ทำไม701ผมมันแรมเต็มเร็วจังเลยครับ เล่นเน็ตกับเอ็มปรกติอ่ะครับ มันก็ไม่ถึงขนาดเต็มเร็วไรมาก แต่เที่ยบกับpcแล้วมันเต็มเร็วกว่ามากเลยอ่ะครับ(ประมาณเอานะครับ เล่นประมาณ3ชมก็เริ่มเต็ม) pcผมก็แรม512เหมือนกันนะครับ มีรูปครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  untitled.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 3/11/2008 3:16
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ทำไม701ผมมันแรมเต็มเร็วจังเลยครับ
มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
ดูก่อนว่ามันเต็มจริงๆหรือเป็นเพราะโปรแกรมมันบอกว่าเต็ม
กดCtrl+Alt+Del ดูว่าตัวไหนที่มันใช้แรมมากถ้าไม่จำเป็นก็ปิดซะ
เครื่องน้องผม701แรม512MBถ้ายังไม่เปิดโปรแกรมอะไร
ใช้แรมไปแค่180/512MB รวมAntiVirusกับโปรแกรมต่างๆ
ที่จำเป็นต้องstartupแล้ว แต่ถ้าจะเอาแบบพื้นๆจริงๆสามารถลดได้
เหลือ130/512MBก็ประมาณ25% ส่วนเครื่องผมเปิดทุกอย่างที่ต้องใช้
ใช้แรมเริ่มต้นประมาณ28%/1GB ตามนี้http://www.trendypda.com/modules/newb ... p?topic_id=10295&forum=15

โพสเมื่อ : 3/11/2008 8:39

Re: ทำไม701ผมมันแรมเต็มเร็วจังเลยครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 126
เพิ่มแรมเลยครับ xp แรมควรจะ 1G ไป
ผมเพิ่งซื้อ 2G bus667 มาใส่ราคาแค่ 910 ของคิงตัน
ที่เซ๊ยร์ ร้านชื่อคอมพิวเตอร์ อะไรซักอย่างนี่แหละ ถูกมาก
เกือบไปซื้อ JIB มัน1150 ซะแล้ว

โพสเมื่อ : 3/11/2008 9:38
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อืมมม เครื่องไม่ได้โปรแกรมไรเลยครับ ลองCtrl+Alt+Del ดูแล้ว พื้นฐานเหมือนกันครับผม สงสัยคงต้องเพิ่มแรม อืม แรม1gb นี่ประมาณเท่าไรครับ พอรู้บ้างมั้ย ขอบคุณทั้ง2ท่านมากครับ

โพสเมื่อ : 3/11/2008 14:04

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

keano16 เขียนว่า:
อืมมม เครื่องไม่ได้โปรแกรมไรเลยครับ ลองCtrl+Alt+Del ดูแล้ว พื้นฐานเหมือนกันครับผม สงสัยคงต้องเพิ่มแรม อืม แรม1gb นี่ประมาณเท่าไรครับ พอรู้บ้างมั้ย ขอบคุณทั้ง2ท่านมากครับ

ผมว่าเกี่ยวกับwindowsหรือโปรแกรมที่ลงชัวร์ครับ
เพราะผมลงWindowsXPและโปรแกรมให้เครื่องน้องรุ่น701/4GBทุกอย่างเดิมๆ
ลงโปรแกรมพื้นฐานทุกอย่างครบแถมลงAntiVirusด้วย
และลงเกมตระกลูpopcapหรือใกล้เคียง10กว่าเกม ปรับแต่งระบบ
ทุกอย่างเท่าที่มีปัญญา ใช้งานไม่มีอืด ย้ำครับว่าไม่มีอืด

โพสเมื่อ : 3/11/2008 14:49

มืออาชีพ
15/7/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ของผมก็แรม 512 ไม่ได้เพิ่มอะไรเหมือนกันแต่ว่าก็วิ่งโอเคไม่อืดนะ???

เป็นที่ตัววินโดว์หรือเปล่า (ผมใช้วินโดว์ฉบับตัดต่อ ที่ร้านเขาลงมาให้)

โพสเมื่อ : 3/11/2008 17:10

"Happiness is only real when shared"

มือสมัครเล่น
6/10/2008 17:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
อ้างถึง:

pugpuppy เขียนว่า:
เพิ่มแรมเลยครับ xp แรมควรจะ 1G ไป
ผมเพิ่งซื้อ 2G bus667 มาใส่ราคาแค่ 910 ของคิงตัน
ที่เซ๊ยร์ ร้านชื่อคอมพิวเตอร์ อะไรซักอย่างนี่แหละ ถูกมาก
เกือบไปซื้อ JIB มัน1150 ซะแล้ว

ซื้อร้านนั้นดู void รับประกันด้วยนะครับ อาจจะได้ประกันร้าน

โพสเมื่อ : 3/11/2008 21:37

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
เนื้อที่ SSD เหลืออยู่เท่าไรครับ

โพสเมื่อ : 3/11/2008 21:52

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
จากที่ดูและทุกท่นตอบมาผมก็ว่าเป็นที่วินโดวกับโปรแกมที่ลงครับ แต่ซื้อมือ2มาผมเลยไม่ทราบว่า เค้าลงไรไปนัก ส่วนเน้อที่ssdเหลือประมาณ300กว่าเมกครับผม ไฟล์รูปกลับวิดิโอนิดเดียว(ไม่น่าเกิน20เมก) แสดงว่าเป็นที่ลงโปรแกรมเยอะแน่ๆ ตอนซื้อผมก็ให้เค้ารีมูฟเยอะแล้วนะครับ แต่ยังเหลือเยอะหุหุ ผมลองกดCtrl+Alt+Delแล้ว ไม่ทราบว่าตัวไหนรมูฟออกได้บ้างครับผม เพราะผมใช้แค่โปรแกรมพื้นฐานครับ ดูรูป ดูหนััง ฟังเพลง เล่นเนต ช่วยดูหน่อนะครับ ตามรูปเลยครับ ถ้าไม่ได้ยังไง เด๋วผมลงวินโดวใหม่ดีกว่า

แนบ ไฟล์:

jpg  untitled.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 4/11/2008 1:16

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตัวไหนที่เห็นแล้วหมันไส้ น่าลบออกบอกเลยนะครับ^^ อ่อบางตัวลบยากบอกวิธีให้เด็กอ่อนหัดด้วยนะครับท่านเทพครับ

โพสเมื่อ : 4/11/2008 1:20

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

จากที่ดูและทุกท่นตอบมาผมก็ว่าเป็นที่วินโดวกับโปรแกมที่ลงครับ แต่ซื้อมือ2มาผมเลยไม่ทราบว่า เค้าลงไรไปนัก ส่วนเน้อที่ssdเหลือประมาณ300กว่าเมกครับผม ไฟล์รูปกลับวิดิโอนิดเดียว(ไม่น่าเกิน20เมก) แสดงว่าเป็นที่ลงโปรแกรมเยอะแน่ๆ ตอนซื้อผมก็ให้เค้ารีมูฟเยอะแล้วนะครับ แต่ยังเหลือเยอะหุหุ ผมลองกดCtrl+Alt+Delแล้ว ไม่ทราบว่าตัวไหนรมูฟออกได้บ้างครับผม เพราะผมใช้แค่โปรแกรมพื้นฐานครับ ดูรูป ดูหนััง ฟังเพลง เล่นเนต ช่วยดูหน่อนะครับ ตามรูปเลยครับ ถ้าไม่ได้ยังไง เด๋วผมลงวินโดวใหม่ดีกว่า

1.ปรับแต่งFirefoxใหม่ให้ปริโภคทรัพยากรให้น้อยกว่านี้อีก ดังนี้
ก่อนอื่นให้เปิดโปรแกรม
Firefox ขึ้นมาก่อน จะต่อเน็ตหรือไม่ต่อก็ได้ ในช่อง URL ให้พิมพ์คำว่า
about:config ลงไป เพื่อทำการเข้าไปปรับค่าต่างๆ ของโปรแกรม

ให้ทำการแก้ไขค่าต่างๆ ดังนี้

network.http.proxy.pipelining
จะเห็นว่าค่าเดิมเป็น false ให้ทำการแก้ไขให้เป็น true การแก้ไขทำได้โดย ดับเบิ้ลคลิกที่บรรทัดนั้นๆ ได้เลย

network.http.pipelining.maxrequests
ให้แก้ไขโดยการดับเบิ้ลคลิก
จากนั้นจะมีหน้าต่างแสดงขึ้นมา เพื่อให้เราได้แก้ไขค่า
(ซึ่งการแก้ไขในส่วนอื่นๆ ก็จะทำแบบเดียวกันนี้) ซึ่งค่าเดิมๆ คือ 4
ให้เราแก้เป็น 200

network.http.max-connections
จาก 24 ให้แก้เป็น 64

network.http.max-connections-per-server
จาก 8 ให้แก้เป็น 20

network.http.max-persistent-connections-per-proxy
ค่าเดิมๆ คือ 4 ให้แก้ไขเป็น 10

network.http.max-persistent-connections-per-server
ค่าเดิมคือ 2 ให้แก้ไขเป็น 10

network.http.request.max-start-delay
ค่าเดิมๆ คือ 10 ให้เราแก้ไข เป็น 0 ในส่วนนี้เป็นช่วงกำหนดเวลา

network.http.proxy.version
ค่าเดิมๆ คือ 1.1 แก้ไขเป็น 1.0

จากนั้น
คลิกขวาบนพื้นที่ว่าง เลือกที่ New แล้วเลือกที่ Integer
จะมีหน้าต่างปรากฏขึ้นมา ให้เราใส่ชื่อเป็น nglayout.initialpaint.delay
จากนั้น จะให้เราใส่ค่า value ให้เราใส่ค่าเป็น 0

สร้างตัวแปรใหม่ขึ้นมา
เป็นแบบ Integer ด้วยวิธีเดียวกับวิธีข้างบน ใส่ชื่อตัวแปร เป็น
browser.sessionhistory.max_total_viewers ส่วนการกำหนดค่า
ของตัวแปรตัวนี้นั้น จะเป็นในส่วนของการเก็บแคช
ดังนั้นจึงควรใส่ตามปริมาณแรมของเครื่องนั้นๆ
แรม 32 MB ให้ใส่ 0
แรม 64 MB ให้ใส่ 1
แรม 128 MB ให้ใส่ 2
แรม 256 MB ให้ใส่ 3
แรม 512 MB ให้ใส่ 5
ถ้าหากว่า
มีปริมาณแรมเกินกว่านี้ ให้ใส่ 8 และห้ามกำหนดค่าตัวแปร เกิน 8
เพราะถ้าใส่ค่ามากกว่านี้ Firefox จะปิดการทำงานของแคช

สร้างตัวแปรใหม่ขึ้นมา
เป็นประเภท Integer ชื่อตัวแปร Browser.cache.memory.capacity
สำหรับค่าของตัวแปร จะแปรผันตามวิธีด้านบน
หรือจะกำหนดค่าตัวแปรเท่ากันกับตัวบนเลยก็ได้
สร้างตัวแปรใหม่ โดยเลือกที่ Boolean ชื่อของตัวแปรใส่เป็น config.trim_on_minimize กำหนดค่าของตัวแปรเป็น True

จากนั้นก็ปิด
Firefox แล้วทำการเปิดขึ้นมาใหม่ ทดลองเข้าเว็บต่างๆ ดู
จะพบว่าสามารถเปิดเว็บได้อย่างไหลลื่นขึ้น นอกจากนี้ ให้คลิกขวาที่
Shortcut ของ Firefox เลือก Properties ที่แถบด้านบนเลือกเป็น Shortcut
สังเกตในช่อง Target ให้เราเคาะเว้นวรรคก่อน 1 ครั้ง แล้วใส่นี้
/Perfect:1 อย่างเครื่องของเรา ก็จะได้เป็น "C:\Program Files\Mozilla
Firefox\firefox.exe" /Perfect:1

2.Webproxy ถ้าไม่ได้เข้าเว็บที่เข้าลำบากก็ปิดซะ
3.BTNtservice น่าจะปิดได้
4.spoolsv ถ้าไม่ได้พิมพ์งานเป็นหลักก็ปิดเลย
5.IDMan โปรแกรมIDMปิดไปเลย เดี๋ยวจะใช้มันจะเรียกมาเอง
6.RTHDCPL ถ้าไม่ได้เน้นEntertainในระดับหูทองคำ ปิดไว้ก่อนก็ได้
7.ApVxdWin โปรแกรมอะไรไม่รู้ถ้าไม่ใช้ก็ปิดไปเลย มีปัญหาค่อยมาเปิด
8.AVENGEN ไปดูว่าเป็นโปรแกรมอะไรถ้าไม่ใช้ควรUninstallเป็นอย่างยิ่ง
9.PAVSRV51 เหมือนข้อ8
10.PavPrSrv เหมือนข้อ8
11.PsCtrlS เหมือนข้อ8
12.osserver น่าจะปิดได้
13.oscmgr6 น่าจะปิดได้เช่นกัน

โพสเมื่อ : 4/11/2008 1:50

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ไปหาโปรแกรมที่ปรับแต่งระบบมาลงเอาที่มันจัดการstartup fileได้
อีกอย่างเรื่องservice ถ้าปรับดีๆจะได้แรมคืนมาอีกเยอะเลย

โพสเมื่อ : 4/11/2008 1:52

มืออาชีพ
15/7/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ผมว่า ssd เหลือน้อยไปหน่อยนะครับ เคยลองใช้ ccleaner กำจัดพวก
ไฟล์ขยะบ้างหรือเปล่าครับ

ถ้า firefox หรือ anti virus กินเนื้อที่ก็ลองหาตัวอื่นแทนอาจจะดีขึ้นนะครับ

โพสเมื่อ : 4/11/2008 23:10

"Happiness is only real when shared"

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
จะลองทำดูนะครับ ละเอียดมากๆๆๆๆเลยครับ ขอบคุณมากเลยครับ จะลองทำดูก่อนนะครับ เด๋วยังไงจะมาบอกครับผม

โพสเมื่อ : 5/11/2008 2:44

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ole เขียนว่า:
ผมว่า ssd เหลือน้อยไปหน่อยนะครับ เคยลองใช้ ccleaner กำจัดพวก
ไฟล์ขยะบ้างหรือเปล่าครับ

ถ้า firefox หรือ anti virus กินเนื้อที่ก็ลองหาตัวอื่นแทนอาจจะดีขึ้นนะครับ

ccleaner ประจำคับผม ส่วนanti virus ใช้ของแพนด้าอ่ะครับ แนะนำanti virusดีดีเล็กๆให้หน่อยนะครับ

โพสเมื่อ : 5/11/2008 13:45

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ลองค้นดูปรากฎว่าAVENGEN Webproxy ApVxdWin PAVSRV51 PavPrSrv และPsCtrlSpanda ทั้งหมดเป็นส่วนหนึ่งของโปรแกรมpanda antivirusหมดเลยครับ ไม่อยากจะเชื่อเลยว่าโปรแกรมนี้จะมีตัวกินแรมเยอะขนาดนี้

ผมควรลบออกแล้วหาโปรแกรมแอนติไวรัสตัวอื่นดีมั้ยครับ ทุกท่านใช้ของอะไรกันอยู่ครับ ผมจะใช้ตาม^^

ส่วนoodag.exeและ explorer.exeก็กินแรมเยอะเหมือนกัน ท่านใดพอทราบมั้ยว่ามันใช้ทำอะไรครับ ขอบคุณมากมายทุกท่านครับ

โพสเมื่อ : 11/11/2008 4:06

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ผมไม่ใช้แอนติไวรัส แต่ใช้ DeepFreeze ครับ สบายใจ ไม่กลัวไวรัส และไม่กลัวเครื่องรวน เบาเครื่องดีด้วย

โพสเมื่อ : 11/11/2008 8:28
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ลองค้นดูปรากฎว่าAVENGEN Webproxy ApVxdWin PAVSRV51 PavPrSrv และPsCtrlSpanda ทั้งหมดเป็นส่วนหนึ่งของโปรแกรมpanda antivirusหมดเลยครับ ไม่อยากจะเชื่อเลยว่าโปรแกรมนี้จะมีตัวกินแรมเยอะขนาดนี้

ผมควรลบออกแล้วหาโปรแกรมแอนติไวรัสตัวอื่นดีมั้ยครับ ทุกท่านใช้ของอะไรกันอยู่ครับ ผมจะใช้ตาม^^

ส่วนoodag.exeและ explorer.exeก็กินแรมเยอะเหมือนกัน ท่านใดพอทราบมั้ยว่ามันใช้ทำอะไรครับ ขอบคุณมากมายทุกท่านครับ

explorer.exeนี่ห้ามแตะเลยนะครับ
ส่วนตัวไหนที่คิดว่าไม่จำเป็นก็ปิดไปก็ได้
AntiVirusส่วนมากเขาใช้NOD32กัน
ผมก็ใช้ถึงจะไม่ค่อยชอบเพราะเคยปล่อย
ให้Virusหลุดเข้ามาในเครื่อง ร้ายแรงขนาด
ต้องลงWindowsใหม่ เป็นประเภท100%CPU
แต่ก็ต้องใช้เพราะไม่กินแรมมาก ถ้าโดนVirus
ก็มีghost backupอยู่แล้ว

รูปนี้เป็นระบบที่ผมตัดสิ่งที่ไม่จำเป็นออกทั้งหมด
จะเหลือก็ที่จะใช้จริงๆ Ram=1GB

Open in new window

โพสเมื่อ : 11/11/2008 11:02

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อันนี้ระบบช้า ดูแล้วตาลาย

-------------------------------------------------------------------

ส่วนอันนี้เร็วใช้อย่างพอเพียง

ถ้าจะลงNOD32ด้วยก็บวกไปอีก30MB(แรม)

โพสเมื่อ : 11/11/2008 11:13

มืออาชีพ
20/9/2008 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 346
อ้างถึง:

seksonh เขียนว่า:
อ้างถึง:

explorer.exeนี่ห้ามแตะเลยนะครับ
ส่วนตัวไหนที่คิดว่าไม่จำเป็นก็ปิดไปก็ได้
AntiVirusส่วนมากเขาใช้NOD32กัน
ผมก็ใช้ถึงจะไม่ค่อยชอบเพราะเคยปล่อย
ให้Virusหลุดเข้ามาในเครื่อง ร้ายแรงขนาด
ต้องลงWindowsใหม่ เป็นประเภท100%CPU
แต่ก็ต้องใช้เพราะไม่กินแรมมาก ถ้าโดนVirus
ก็มีghost backupอยู่แล้ว

รูปนี้เป็นระบบที่ผมตัดสิ่งที่ไม่จำเป็นออกทั้งหมด
จะเหลือก็ที่จะใช้จริงๆ Ram=1GB

ตัวไหนที่คิดว่าไม่จำเป็นก็ปิดไปก็ได้ คือ...

ถ้าปิดไปแล้ว.... ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ มันจะเซฟ ค่าไว้หรืือป่าวคับ

หมายถึง ตัวที่เราปิดไว้... พอเปิดเครื่องใหม่ มันจะ Run ขึ้นมาอีกไหมคับ

โพสเมื่อ : 11/11/2008 16:08

[ค้นหา ขั้นสูง]