เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ลง window xp sp3 lite แล้ว ไม่ install
มือใหม่
2/11/2008 19:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ลง window xp sp3 lite พอ copy file เสร็จ เครื่องจะ install มันไม่ทำงาน เข้าหน้าจอดำแล้ว ก็ขื้น press key to restart

โพสเมื่อ : 3/11/2008 17:37
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ลง window xp sp3 lite แล้ว ไม่ install
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 125
ลงเครื่องรุ่นไหน และลงจากอะไรครับ? (USB Thumb drive / SD / Ext. DVD)

โพสเมื่อ : 4/11/2008 23:16
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ลง window xp sp3 lite แล้ว ไม่ install
มือใหม่
2/11/2008 19:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
เครื่อง 900a ลงจาก ext. dvd ค่ะ ก็ทำการลง windows ธรรมดาแต่เครื่องมีการแบ่ง drive เป็น 3 g กว่า +12 g ที่เหลือเป็นพวก bios
ทางร้านลง window xp2 ให้แล้วมันช้ามากๆ เลยเอา linux มาลงแทน เป็น recovery แล้วอยากใช้ window เลยมาเจอการลง window ที่sd card แทน ทำให้ใช้ระบบ ได้ 2 ระบบ เลยลองลงดู พอเครื่อง copy file เสร็จ เครื่องก็ทำการ restsrt แล้ว file ... missing
press key to restart อนแรกเครื่องไม่สามารถทำอะไรได้เลย ต้องปิดอย่างเดียว T_T

โพสเมื่อ : 5/11/2008 20:15

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 125
ลองถอดการ์ด SD ออก แล้วเครื่อง บูตเข้า Linux ให้อยู่หรือเปล่าครับ?

อาการที่ copy ไฟล์ติดตั้งแล้ว พอรีสตาร์ทมา แล้วเข้าติดตั้งไม่ได้

เท่าที่ผมเจอมา คือ

1 ใน Bios เซ็ต ลำดับการ Boot ผิด / ตอนนี้ไฟล์ติดตั้งเราควรจะไปอยู่ใน SD Card หมดแล้ว เพราะฉะนั้น ต้องเซ็ตให้ ไบออส ไปเรียก boot จาก SD Card ก่อน

2 Copy ไฟล์ไปยัง SD ไม่หมด หรือมีข้อผิดพลาด ถ้ากรณีนี้ อาจลองเซ็ตอัพใหม่ตั้งแต่ต้นดูครับ

หลัง format card ติดตั้ง files จากแผ่น Windows เสร็จแล้ว รีสตาร์ทเครื่องใหม่ เข้า Bios เช็คให้แน่ใจว่าลำดับการ Boot ของเครื่อง ถูกตั้งไปที่ SD Card เป็นอันดับแรก ลองดึง Disc Drive ออกก่อนด้วยนะครับ

ผมก็เคยเจอปัญหาการติดตั้งใน 1000h อยู่เหมือนกัน แต่กรณีของผมติดตั้งจาก USB Drive กับเครื่องของผมมันเป็น HDD เลยไม่แน่ใจว่าในเครื่องที่ใช้ SSD จะเจอปัญหาแตกต่างกันไปหรือเปล่า

คงต้องรอผู้ที่ใช้รุ่นเดียวกับคุณ มาช่วยเสริมละกัน

ขออภัยที่ช่วยให้คำแนะนำได้ไม่มากนะครับ

โชคดีครับ

โพสเมื่อ : 5/11/2008 23:55

[ค้นหา ขั้นสูง]