เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

น้องวัน งานเข้า
มือสมัครเล่น
16/9/2008 10:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
เนื่องจากผมใช้ น้องวัน A150 อยู่แล้วรู้สึกชอบมาก เลยแนะนำน้องชายให้ซื้อบางห่างกันไม่กี่วันครับ แต่ปัญหาก็เกิดขึ้นครับผม เครื่องน้องชายผมเครื่องดับเองในช่วงแรกหลังจากเปิดใช้ได้ประมาณชั่วโมง ผมจึงแนะนำน้องชายให้นำเครื่องไปเข้าศูนย์และบอกอาการให้เรียบร้อย อาการที่ได้บอกกับเจ้าหน้าที่คือ เครื่องใช้ได้ซักพักนึงแล้วเครื่องขึ้นจอสีน้ำเงินเข้มและดับเอง พอส่งซ่อมเรียบร้อย วันรุ่งขึ้นพนักงานโทรมาบอกว่าเรียบร้อยแล้ว(ศูนย์ ฟอร์จูน) น้องผมไปรับเครื่องมาปรากฎว่าเหมือนเดิม ดูในใบส่งซ่อมพนักงานแจ้งว่าเครื่องเปิดไม่ติด(อ้าวคนละอาการกับที่แจ้งนี่นา ) หลังจากนั้น 2 วันนำเครื่องเข้าไปซ่อมอีก แจ้งพนักงานบอกว่าเครื่องใช้ได้ซักพักขึ้นจอสีน้ำเงินและมีตัวหนังสือภาษาอังกฤษขึ้นเยอะแยะ ผมให้น้องชายลองบอกพนักงานว่าอาการนี้ผมเคยเจอเหมือนอาการแรมเสียเลย จากนั้นประมาณ 5 วันโทรมาแจ้งน้องผมว่าเครื่องไม่เป็นไรมารับเครื่องได้เลย(ไม่เป็นไรดูอาการ 5 วัน ) พอน้องผมไปรับบอกว่าเป็นที่ ไบออส อัพให้เรียบร้อยแล้ว(ตอนแรกบอกไม่เป็นไร ) จากนั้นรับเครื่องมาลองใช้ วันแรกไม่เป็นไร วันที่ 2 อาการเดิมเลยครับ ตอนนี้ไม่รู้จะเอายังไงดีครับ อาการเป็นที่แรมรึเปล่าไม่ทราบเพื่อน ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ น้องชายเซ็งมากมายเลยครับผม อยากจะขายทิ้งแล้ว ช่วยด้วยครับผม ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 13/11/2008 20:37
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องวัน งานเข้า
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 89
ลองลงวินโดวใหม่หรือยังครับ
อาการแบบนี้ เป็นที่ software ไม่ใช่ hardware ครับ

โพสเมื่อ : 13/11/2008 20:53
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
ลองติดตั้ง Windows ใหม่ยังครับอาจจะโดน Virus ก็เป็นได้ หรือถ้าส่งเข้าศูนย์ถ้าไม่มีข้อมูลสำคัญก็แจ้งเขาว่าให้สามารถ Format Harddisk เพื่อทดสอบลง Windows ใหม่ได้ บางทีเป็นที่ Windows แต่ช่างไม่กล้าทดสอบติดตั้งใหม่เพราะกลัวมีข้อมูลสำคัญหาย

ปล. หากลง Windowsใหม่ ให้ Format ตัวเดิมออกก่อนนะครับ อย่าไปลงทับ

โพสเมื่อ : 13/11/2008 21:04

มืออาชีพ
5/11/2008 13:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
ผมว่าเปนที่ Software มากกว่านะแบบนี้

โพสเมื่อ : 13/11/2008 21:07

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
ไปนอนอยู่กับช่าง 5 วัน...อาการไม่ดีขึ้น...สงสัยจะ(ช่างหรือเครื่องน่าจะแย่)

เอ้า..อย่าเครียดครับ...ค่อยๆรักษา..ไม่น่าร้ายแรง..แค่เ่สียเวลา...กับเสียอารมณ์.

โพสเมื่อ : 13/11/2008 21:19

28/8/2008 11:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 99
ลองลง widows ใหม่น่าจะหาย

ถ้าจะเสียก้อเป็นที่ ram ก่อนเลย ถ้ามาจอฟ้าตอนกำลัง ลง windows นี่อาจจะชัวร์

โพสเมื่อ : 13/11/2008 21:39

มืออาชีพ
13/10/2008 4:13
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
เพิ่มเติมอีกนิดครับ ผมเคยเจออาการคล้ายกัน ลองตรวจสอบดูนะครับว่าเหมือนผมหรือเปล่า

อาการของผมคือ

ใช้ๆไป เครื่องจะค้าง ประมาณ 30 วินาที ถึง หนึ่งนาที แล้วแต่ จากนั้นจะขึ้นจอฟ้า มีภาษาอังกฤษเยอะๆ แถมมีเลขฐาน 16 ให้มาหลายชุด เหมือนจะแจ้งตำแหน่ง error อะไรสักอย่าง แต่ด้วยความรวดเร็ว จอสีฟ้านั้นก็หายไป และน้องวรรณก็ restart หลังจากที่ restart แล้ว น้องวรรณก็จะมีอาการ boot ไม่ขึ้น ต้องกดปุ่ม power ค้างไว้ให้ดับไป แล้วค่อยเปิดขึ้นมาใหม่ ก็จะใช้ได้ปกติ วันดีคืนดี ก็เกิดอาการเดิมอีก

ถ้าอาการเหมือนที่ผมว่ามา ให้ลองดูเรื่องขั้วต่อหลวม เช่น ใส่ RAM ไม่แน่น หรือขั้วต่อ HDD ไม่แน่น หลวม บัดกรีไม่ดี เป็นต้น ของผมเจอสาเหตุที่ขั้วต่อ HDD ไม่แน่น ตอนนี้รักษาอาการนี้หายขาดแล้วครับ

โพสเมื่อ : 13/11/2008 23:36

กลุ่ม:
สมาชิก
เมื่อคืนนี้อาการหนักมากเลยครับผม พอเป็นครั้งแรกแล้วคราวนี้บูทมาแล้วเป็นอาการนี้ตลอดเลยครับไม่รู้จะทำยังไงดี เลยให้ถ่ายวีดีโอไว้ให้ช่างดูจริงๆ ผมให้น้องชายบอกช่างตอนนำเครื่องไปเข้าศูนย์ครั้งที่สองแล้วนะครับว่าน่าจะเป็นที่แรม ช่างบอกไม่เป็นไรนี่แต่อัพไบออสให้บอกน่าจะเป็นที่ไบออส แต่ผมว่าเป็นที่แรมสรุปผมว่าช่างไม่ได้เปิดเครื่องเช็คด้วยซ้ำไปครับ เซ็งไปเลยครั้งแรกช่างก็ถามว่าข้อมูลลบได้ไหมน้องผมบอกว่าได้ เท่าที่ดูเค้าน่าจะลงวินโดว์ให้ใหม่แล้วนะครับแต่ก็ไม่แน่ใจว่าเค้าแค่รีโคเวอร์ให้รึเปล่าครับ สรุปผมบอกน้องชายงานนี้ผมจะไปจัดการกับศูนย์เองแต่ต้องรออาทิตย์หน้าเพราะผมอยู่ต่างจังหวัดครับ เดี๋ยวจะจัดการให้ศูนย์แตกเลยครับ ดูซิศูนย์จะว่ายังไง ขอบคุณเพื่อนๆ มากครับผม

โพสเมื่อ : 14/11/2008 8:49

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
อ้างถึง:

55Ting55 เขียนว่า:
เพิ่มเติมอีกนิดครับ ผมเคยเจออาการคล้ายกัน ลองตรวจสอบดูนะครับว่าเหมือนผมหรือเปล่า

อาการของผมคือ

ใช้ๆไป เครื่องจะค้าง ประมาณ 30 วินาที ถึง หนึ่งนาที แล้วแต่ จากนั้นจะขึ้นจอฟ้า มีภาษาอังกฤษเยอะๆ แถมมีเลขฐาน 16 ให้มาหลายชุด เหมือนจะแจ้งตำแหน่ง error อะไรสักอย่าง แต่ด้วยความรวดเร็ว จอสีฟ้านั้นก็หายไป และน้องวรรณก็ restart หลังจากที่ restart แล้ว น้องวรรณก็จะมีอาการ boot ไม่ขึ้น ต้องกดปุ่ม power ค้างไว้ให้ดับไป แล้วค่อยเปิดขึ้นมาใหม่ ก็จะใช้ได้ปกติ วันดีคืนดี ก็เกิดอาการเดิมอีก

ถ้าอาการเหมือนที่ผมว่ามา ให้ลองดูเรื่องขั้วต่อหลวม เช่น ใส่ RAM ไม่แน่น หรือขั้วต่อ HDD ไม่แน่น หลวม บัดกรีไม่ดี เป็นต้น ของผมเจอสาเหตุที่ขั้วต่อ HDD ไม่แน่น ตอนนี้รักษาอาการนี้หายขาดแล้วครับ

แนะนำช่างที่ศูนย์อ่านแล้วเก็บไว้เป็นข้อมูลครับ.....

โพสเมื่อ : 14/11/2008 8:55

16/10/2008 13:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 67
เอ เข้า 0 ตั้ง 5 วัน ไปทำอะไรมาน๊อออ

โพสเมื่อ : 14/11/2008 22:18

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
เช็คไม่ยากครับว่าเป็นที่ ฮาร์ดแวร์ หรือ ซอฟแวร์ ลองหาแผ่น Hiren ที่มีขายทั่วไปตามร้านแผ่นโปรแกรมมาทดสอบดูถ้าเป็นที่ฮาร์ดแวร์ไม่ RAM ก็Harddisk -เทส RAM แนะนำให้ใช้โปรแกรม Memtest86+ ทดสอบ Burn ไว้ซักประมาณ 30 นาทีถ้ามีแถบสีแดงโผล่ขึ่นมาด้านล่างเส้นตารางแสดงว่า RAM เสียจริง ๆโปรแกรมนี้รายงานผลได้ดีมากๆ ส่วนวิธีเช็คฮาร์ดดีสให้ใช้โปรแกรม Test Hard Disk Drive 1.0 เข้าไปในส่วนของ เซอเฟสเทส ถ้าขึ้นตัว B แสดงว่ามี Bad ลองหา Ex drive USB มาต่อเทสดูครับบอกเลยว่าสองโปรแกรมนี้รายงานผลได้ดีจริง ๆ

http://www.hiren.info/pages/bootcd

ปล. โปรแกรมทำงานบน Dos โดยการ Boot จากแผ่นนะครับมีเมนูเข้าไปค่อนข้างซับซ้อนนิดหน่อย

โพสเมื่อ : 14/11/2008 22:52

กลุ่ม:
สมาชิก
รายงานความคืบหน้าครับผม ส่งเครื่องซ่อมตั้งแต่วันที่ 23/11/2008 ตอนส่งซ่อม บอกกับพนักงานว่าน่าจะเป็นที่แรมพนักงานบอกน่าจะใช่และผมบอกว่าหรือไม่ก็บอร์ด ถ้ายังไงผมขอเปลี่ยนบอร์ดเลยแล้วกันนะครับ พนักงาน"ครับ" ผมคอมเม้นนะครับ พนักงาน"ครับ" ก่อนผมเดินออกยังย้ำอีกครั้งนึงเปลี่ยนบอร์ดเลยนะครับ พนักงาน"ครับ" จนปัจจุบันยังไม่มีการแจ้งใด ๆทั้งสิ้น เงียบสนิท

โพสเมื่อ : 1/12/2008 16:52

11/10/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 53
>> ใจเย็นๆ รอ... ถ้าวันสองวันยังไม่ได้เรื่องก็คงต้อง ลุย ล่ะครับพี่น้อง

โพสเมื่อ : 3/12/2008 9:41

กลุ่ม:
สมาชิก
อัพเดทครับ เมื่อวันอังคารทาง 0 โทรมาแจ้งให้ไปรับเครื่องน้องชายผมไปรับเครื่องมาเรียบร้อยแล้วครับตอนนี้ทดลองใช้งานอยู่ครับ ทางศูนย์แจ้งว่าเปลี่ยนบอร์ดให้ครับ ปัญหาเป็นเพราะบอร์ดครับ(ทำไมตอนแรกตรวจไม่เจอหว่า) ตอนนี้กำลังทดสอบใช้งานอยู่ครับ ยังไม่ดับครับน่าจะโอเคแล้วครับผม

สรุป การส่งเครื่องเข้าศูนย์ไม่ควรให้เด็กนำเข้าไปซ่อม เพราะพนักงานจะไม่สนใจในคำพูดของเด็ก แจ้งอาการนึงเขียนในใบซ่อมอีกอาการนึง ดังนั้นผู้ที่ส่งซ่อมควรจะดูน่าเชื่อถือ เป็นหลักเป็นฐาน หรือว่าแก่นั่นเองครับ

โพสเมื่อ : 4/12/2008 14:29

มือใหม่
3/11/2008 16:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
ผมว่าเป็นที่ Software นะคับผมเจอมาแล้ว แก้ด้วยการ format แล้วลง windows ใหม่คับแล้วก็ใช้มาถึงทุกวันนี้

โพสเมื่อ : 7/12/2008 16:04

กลุ่ม:
สมาชิก
และแล้วอาการก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมครับ ตอนนนี้น้องผมท้อแท้มากครับผม แต่จะให้น้องลองทำแบบที่คุณ bird บอกดีกว่า เพราะเพื่อนผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่เค้าใช้ อาอี้ 1000 ครับผม เข้าศูนย์ประมาณ 3 รอบ สรุปลงวินโดว์ใหม่หายเรียบร้อยครับ แต่ว่าคุณ bird ขึ้นจอฟ้าเหมือนน้องผมเลยเหรอครับ ตอนนี้มีเสียงหึ่ง ๆ ด้วยครับแล้วขึ้นจอฟ้า จากนั้นก็ดับครับผม

โพสเมื่อ : 7/12/2008 20:51

มือใหม่
3/11/2008 16:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
ของผมขึ้น
Error : UNMOUNTABLE_BOOT_VOLUME (Error Code : 0x000000ED)
ตัวนี้คับแล้วก้อ restart ตัวเองเป็นอยู่อย่างนี้ละคับไม่ยอมเข้า windows ครับ

โพสเมื่อ : 8/12/2008 16:06

31/10/2008 19:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
แนะนำให้เข้า ศูนย์ ใหญ่ ที่พระราม 3 ครับ
บางครั้ง รอรับเครื่องได้เลย

โพสเมื่อ : 8/12/2008 16:23

[ค้นหา ขั้นสูง]