เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

eee 701 มีปัญหากล้องเว็ปแคมกับโปรแกรม msn และปัญหากับ standby mode ครับ
มือสมัครเล่น
26/11/2008 4:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 63
ึลงวินโดว xp ครับ

มีปัญหาตอนที่จะเปิดกล้องใน window live messenger(อัพเดตล่าสุดแล้วด้วย) ครับ พอเปิดกล้องหรือรับกล้องจากคู่สนทนาปุ๊ป โปรแกรมจะฟ้องให้ส่งหรือไม่ส่งข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้น แล้วก็เด้งออกเลยครับ เป็นแบบนี้ทุกครั้งเลยครับ

แต่ถ้าเปิดกล้องเดี่ยวๆเลยใน my computer กล้องก็ใช้งานได้ครับ มันจะมีปัญหากับโปรกรม msn แย่างเดียวเลยครับ ไม่ทราบมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

อีกข้อครับ

มีปัญหากับ standby mode ด้วยครับ คือ ตอนที่พับหน้าจอเพื่อจะพักเครื่อง พอเราเปิดจออีกครั้งเพื่อจะใช้งาน จอจะไม่ติดครับ เป็นแบบนี้ทุกครั้งเลยครับ ต้องกดปุมpower ค้างไว้เพื่อปิดแล้วเปิดใหม่ ไม่ทราบมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ..

โพสเมื่อ : 26/11/2008 4:31
Transfer the post to other applications Transfer

Re: eee 701 มีปัญหากล้องเว็ปแคมกับโปรแกรม msn และปัญหากับ standby mode ครับ
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
เรื่องกล้องกับ MSN หากได้เซตอัพกล้องกับโปรแกรมแล้ว ยังมีปัญหาอีกเป็นที่โแกปรมแล้วละครับ แนะให้ถอดออกแล้วลงใหม่

ส่วนเรื่อง Stand by mode ให้ไปเช็คใน Power Manager ว่าได้เซทตอนเอาฝาลงให้เป็น Stand by mode หรือไม่ เพราะจากที่เล่ามาดูเหมือนจะเซทให้ Shut down มากกว่า

โพสเมื่อ : 26/11/2008 9:02
Transfer the post to other applications Transfer

Re: eee 701 มีปัญหากล้องเว็ปแคมกับโปรแกรม msn และปัญหากับ standby mode ครับ
กลุ่ม:
สมาชิก
เรื่องพับจอแล้วเข้า standby mode นั้น ในเซ็ทติ้งผมตั้งเวลาพับจอให้เป็น standby mode ครับ คือตอนนี้มีปัญหาอยู่ตรงที่ว่าเมื่อเข้าสู่ standby modeเมื่อไหร่ ไม่ว่าจะเข้าโหมดนี้โดยวิธีใดก็ตาม เมื่อจะเข้าสู่โหมดปกติ โดยการเปิดฝาขึ้น จอมันจะไม่ติดครับ แต่ไฟสถานะด้านล่างก็ติดปกติกระพริบๆเหมือนตอนเครื่องเข้าสู่โหมดปกติแล้วครับ ...ทีนี้ก็ไม่รู้จะแก้ไขยังไงครับ หรือว่ามันมีวิธีการกดให้เปิดจอหรือเปล่าครับ...

ส่วนเรื่องกล้องเว็ปแคม ลองถอดโปรแกรม msn เข้าออกหลายครั้งแล้วครับ ก็ยังเหมือนเดิม ...ไม่รู้จะเป็นที่วินโดวหรือเปล่าครับ...จะลองอัพเดตเป็น sp3 ดู เครื่องก็ฟ้องเนื้อที่ไม่พอ เพราะเครื่องผม รุ่น 4 กิ๊กเองครับ...

แล้ววิธีเซ็ทให้ตรงช่องการ์ดรีดเดอร์ให้เป็น Local นั้นมีวิธีการเซ็ทอย่างไรครับ...รบกวนอีกนิดครับ

ขอบคุณครับ...

โพสเมื่อ : 27/11/2008 2:28

26/7/2008 19:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
เรื่องออกจาก standby mode ให้กดปุ่ม power เบา ๆ ทีเดียวครับ
ไม่ต้องกดค้าง

โพสเมื่อ : 28/11/2008 1:43

กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลองกดปุม power เบาๆแล้วครับ หน้าจอก็ยังไม่ติด แต่ไฟสถานะก็ติดทุกดวงตามปกติครับ ......ยังมีวิธีไหนที่จะสามารถแก้ไขได้อีกไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 28/11/2008 15:20

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
ลองกดปุ่ม Enter ดูครับ

โพสเมื่อ : 28/11/2008 21:25

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 73
ลงไดร์เวอร์ตามที่แผ่นให้มาหรือป่าวครับ ผมเคยเป็นอยู่เข้า sleep mode แล้วเปิดไม่ติดจอมืด แต่ได้ยินเสียงการทำงานมีไฟสถานะแสดง เพราะไปใช้ไดร์เวอร์จอของ IGDE 8.0(อยากได้800*600 แบบเต็มจอ) พอกลับมาใช้ไดร์เวอร์จอตามที่ให้มา(IGMA)ก็หาย กดปุ่มเปิดเบาๆก็กลับมาสถานะปกติ

โพสเมื่อ : 28/11/2008 21:45

กลุ่ม:
สมาชิก
คิดว่าน่าจะเป็นตามที่คุณ sarawa บอกแน่ๆเลย เพราะเครื่องผมที่มุมจอล่างซ้ายก็มีให้ปรับเป็น 800x600 ด้วย (Asus EEE Utility)

แล้วไม่ทราบว่าจะเอาเจ้าไดร์เวอร์ตัวนี้ออกโดยวิธีใดครับ ดูใน add remove program แล้วก็ไม่มีให้ remove แล้วถ้า remove ออกแล้วจะเอาไดร์เวอร์ของเดิมจากที่ไหนมาลงครับ พอดีผมไม่มี Ex. CD rom ด้วยครับ....

ขอรบกวนอีกรอบครับ....

ขอบคุณครับ.....

โพสเมื่อ : 29/11/2008 1:17

กลุ่ม:
สมาชิก
เวลาผมลงก็ install ทับเลยอะครับถ้าไม่ได้ก็เข้า safe mode น่าจะมีวิธีเอาออกในเว็บนี้หละครับลองค้นหาดู

vga http://www.mediafire.com/download.php?mytgyn2zwjc

ถ้าลงไดร์เวอร์แ้ล้ว จอ800*600 จะป็นจอเลื่อนนะ คิดว่าน่าจะเข้า sleep mode และออกได้ปกติ

โพสเมื่อ : 29/11/2008 9:31

กลุ่ม:
สมาชิก
เย้...ตอนนี้อาการหน้าจอหายเป็นปกติแล้ว ได้ทำตามและลงไดร์เวอร์ที่คุณ sarawa อัพโหลดมาให้ หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ....ยังไงก็ขอขอบคุณ คุณ sarawa มากๆเลยครับที่ช่วยแก้ปัญหาในครั้งนี้เป็นผลสำเร็จ...

ส่วนเรื่องกล้องเว็ปแคมไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวข้องกับตัวไดว์เวอร์ที่ว่านี้ด้วยหรือเปล่า เดี๋ยวขอทดสอบกับโปรแกรม msn อีกรอบครับ แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ...

ขอบคุณครับ...

โพสเมื่อ : 29/11/2008 14:18

กลุ่ม:
สมาชิก
เรืองกล้องสงสัยยังไม่ได้ enable กล้องหรือป่าวครับ ลองเข้าหน้า setup ตอนเปิดเครืองนะครับ (ตอนโชว์โลโก eee pc )จะมีให้กดเพื่อเข้าไป setup แล้วไปดูว่ากล้องเปิดใช้งานหรือยัง ถ้าเปิดแล้วหน้า my computer จะมีรู้กล้องอยู่ในส่วนของ scanner and camera ทดสอบล้องจากตรงนี้ได้ และลองลง msn ใหม่ดูครับ (ขอโทษทีครับหารูปให้ดูไม่ได้ น่าจะ set bios เป็นนะครับ ให้ผู้รู้เข้ามาแนะนำอีกทีละกัน)

โพสเมื่อ : 29/11/2008 17:36

กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้กล้องเว็ปแคมก็ใช้ได้แล้วครับ หลังจากที่ลงไดร์เวอร์ที่คุณ sarawa อัพโหลดให้...พอดีเมื่อกี้เพิ่งได้ลองออนเอ็มแล้วลองเปิดเว็ปแคมดูครับก็ไม่มีปัญหา....

สรุปครับ...ปัญหาทั้งหมดเกิดจากไดร์เวอร์ตัวที่คุณ sarawa บอกไว้จริงๆด้วยครับ ถ้าใครใช้รุ่นนี้แล้วเจอปัญหาแบบนี้ให้ทำตามวิธีที่คุณ sarawa แนะนำไว้้ครับ หายชัวร์ๆ....

ขอบคุณมากครับ........

โพสเมื่อ : 30/11/2008 17:37

[ค้นหา ขั้นสูง]