เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: ทำไม701ผมมันแรมเต็มเร็วจังเลยครับ
มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
อ้างถึง:

a๊of เขียนว่า:
อ้างถึง:

seksonh เขียนว่า:
อ้างถึง:

keano16 เขียนว่า:
ลองค้นดูปรากฎว่าAVENGEN Webproxy ApVxdWin PAVSRV51 PavPrSrv และPsCtrlSpanda ทั้งหมดเป็นส่วนหนึ่งของโปรแกรมpanda antivirusหมดเลยครับ ไม่อยากจะเชื่อเลยว่าโปรแกรมนี้จะมีตัวกินแรมเยอะขนาดนี้

ผมควรลบออกแล้วหาโปรแกรมแอนติไวรัสตัวอื่นดีมั้ยครับ ทุกท่านใช้ของอะไรกันอยู่ครับ ผมจะใช้ตาม^^

ส่วนoodag.exeและ explorer.exeก็กินแรมเยอะเหมือนกัน ท่านใดพอทราบมั้ยว่ามันใช้ทำอะไรครับ ขอบคุณมากมายทุกท่านครับ

explorer.exeนี่ห้ามแตะเลยนะครับ
ส่วนตัวไหนที่คิดว่าไม่จำเป็นก็ปิดไปก็ได้
AntiVirusส่วนมากเขาใช้NOD32กัน
ผมก็ใช้ถึงจะไม่ค่อยชอบเพราะเคยปล่อย
ให้Virusหลุดเข้ามาในเครื่อง ร้ายแรงขนาด
ต้องลงWindowsใหม่ เป็นประเภท100%CPU
แต่ก็ต้องใช้เพราะไม่กินแรมมาก ถ้าโดนVirus
ก็มีghost backupอยู่แล้ว

รูปนี้เป็นระบบที่ผมตัดสิ่งที่ไม่จำเป็นออกทั้งหมด
จะเหลือก็ที่จะใช้จริงๆ Ram=1GB

Open in new window

ตัวไหนที่คิดว่าไม่จำเป็นก็ปิดไปก็ได้ คือ...

ถ้าปิดไปแล้ว.... ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ มันจะเซฟ ค่าไว้หรืือป่าวคับ

หมายถึง ตัวที่เราปิดไว้... พอเปิดเครื่องใหม่ มันจะ Run ขึ้นมาอีกไหมคับ

ปิดในที่นี้คือการเอาเครื่องหมายถูกออก ไม่ให้มันเปิดขึ้นมาตอนบู๊ต
รูปที่เห็นผมไม่ได้ปิดstart upอย่างเดียว แต่ปิดseviceบางตัวด้วย
จะให้ง่ายให้ลงพวกโปรแกรมจัดการระบบที่มีเครื่องมือในการปิด
start up และservice ปกติตัวwindowsก็ทำได้แต่เพื่อความสะดวก
อีกอย่างwindowsเองก็ไม่ได้โชว์ทุกตัวในหน้าStart up
หากจะจบตรงนี้คงต้องมีคำถามอีกแน่ว่าจะใช้โปรแกรมตัวไหนดี
อันนี้แล้วแต่คนชอบ แต่ผมใช้WinTools.Net ส่วนพวกประเภทคลิ๊กทีเดียว
แล้วปรับแต่งเองอัตโนมัตผมไม่ค่อยชอบมันไม่ได้ดั่งใจ

โพสเมื่อ : 11/11/2008 17:19

Re: ทำไม701ผมมันแรมเต็มเร็วจังเลยครับ
มืออาชีพ
20/9/2008 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 346
อ้างถึง:

อ้างถึง:

a๊of เขียนว่า:
อ้างถึง:

อ้างถึง:

ลองค้นดูปรากฎว่าAVENGEN Webproxy ApVxdWin PAVSRV51 PavPrSrv และPsCtrlSpanda ทั้งหมดเป็นส่วนหนึ่งของโปรแกรมpanda antivirusหมดเลยครับ ไม่อยากจะเชื่อเลยว่าโปรแกรมนี้จะมีตัวกินแรมเยอะขนาดนี้

ผมควรลบออกแล้วหาโปรแกรมแอนติไวรัสตัวอื่นดีมั้ยครับ ทุกท่านใช้ของอะไรกันอยู่ครับ ผมจะใช้ตาม^^

ส่วนoodag.exeและ explorer.exeก็กินแรมเยอะเหมือนกัน ท่านใดพอทราบมั้ยว่ามันใช้ทำอะไรครับ ขอบคุณมากมายทุกท่านครับ

explorer.exeนี่ห้ามแตะเลยนะครับ
ส่วนตัวไหนที่คิดว่าไม่จำเป็นก็ปิดไปก็ได้
AntiVirusส่วนมากเขาใช้NOD32กัน
ผมก็ใช้ถึงจะไม่ค่อยชอบเพราะเคยปล่อย
ให้Virusหลุดเข้ามาในเครื่อง ร้ายแรงขนาด
ต้องลงWindowsใหม่ เป็นประเภท100%CPU
แต่ก็ต้องใช้เพราะไม่กินแรมมาก ถ้าโดนVirus
ก็มีghost backupอยู่แล้ว

รูปนี้เป็นระบบที่ผมตัดสิ่งที่ไม่จำเป็นออกทั้งหมด
จะเหลือก็ที่จะใช้จริงๆ Ram=1GB

ตัวไหนที่คิดว่าไม่จำเป็นก็ปิดไปก็ได้ คือ...

ถ้าปิดไปแล้ว.... ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ มันจะเซฟ ค่าไว้หรืือป่าวคับ

หมายถึง ตัวที่เราปิดไว้... พอเปิดเครื่องใหม่ มันจะ Run ขึ้นมาอีกไหมคับ

ปิดในที่นี้คือการเอาเครื่องหมายถูกออก ไม่ให้มันเปิดขึ้นมาตอนบู๊ต
รูปที่เห็นผมไม่ได้ปิดstart upอย่างเดียว แต่ปิดseviceบางตัวด้วย
จะให้ง่ายให้ลงพวกโปรแกรมจัดการระบบที่มีเครื่องมือในการปิด
start up และservice ปกติตัวwindowsก็ทำได้แต่เพื่อความสะดวก
อีกอย่างwindowsเองก็ไม่ได้โชว์ทุกตัวในหน้าStart up
หากจะจบตรงนี้คงต้องมีคำถามอีกแน่ว่าจะใช้โปรแกรมตัวไหนดี
อันนี้แล้วแต่คนชอบ แต่ผมใช้WinTools.Net ส่วนพวกประเภทคลิ๊กทีเดียว
แล้วปรับแต่งเองอัตโนมัตผมไม่ค่อยชอบมันไม่ได้ดั่งใจ

ขอบคุณคับ แต่............

service ตัวไหนที่ปิดได้โดยไม่มีผลกระทบบ้างคับ

ขอบคุณคับ

โพสเมื่อ : 11/11/2008 17:43

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก

โพสเมื่อ : 11/11/2008 18:19

มืออาชีพ
20/9/2008 13:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 346
อ้างถึง:

ขอบคุณมากๆคับ

โพสเมื่อ : 11/11/2008 18:34

มืออาชีพ
25/10/2008 2:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 231
มันขึ้นมาอีกครับ ต้องปิดโปรแกรมไม่ให้รันในสตาจเมนู หรือรีมูฟโปรแกรมออกไปเลย ผมกำลังจะuninstallโปรแกรมแพนด้าออกแล้วครับเนี่ย สุดๆเลย ซื้อมือ2ได้เครื่องสภาพดี แต่ดันเจอโปรแกรมไรนักไม่รู้เต็มไปหมด

โพสเมื่อ : 12/11/2008 0:20

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยถาม ผมอยากรู้เหมือนกัน^^

โพสเมื่อ : 12/11/2008 1:04

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ลงวินโดวส์ใหม่เลยท่าน ใส่เท่าที่เราต้องการก็พอ สบายใจด้วย

โพสเมื่อ : 12/11/2008 8:50
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
กะว่าจะทำเหมือนกันครับ แต่ลองเอาหลายๆตัวออก+ทำตามที่ท่านseksonhบอก ตอนนี้เร็วแล้วโอเคขึ้นมากมายครับผม

โพสเมื่อ : 12/11/2008 22:40

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

มันขึ้นมาอีกครับ ต้องปิดโปรแกรมไม่ให้รันในสตาจเมนู หรือรีมูฟโปรแกรมออกไปเลย ผมกำลังจะuninstallโปรแกรมแพนด้าออกแล้วครับเนี่ย สุดๆเลย ซื้อมือ2ได้เครื่องสภาพดี แต่ดันเจอโปรแกรมไรนักไม่รู้เต็มไปหมด

โปรแกรมที่ผมใช้อยู่สามารถลบออกเลยหรือจะปิดการstartupก็ได้

ผมโพสการตั้งค่าของผมไว้ลองแวะไปอ่านดูเผื่อใช้กันได้
http://www.trendypda.com/modules/newb ... p?topic_id=10484&forum=15

โพสเมื่อ : 13/11/2008 22:40

[ค้นหา ขั้นสูง]