เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

NIHON RYORI - อาหารญี่ปุ่น
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
หายหน้าไปนาน ก็มีกิจกรรมมากมายให้ไปทำ เลยวุ่นวายอยู่พักใหญ่
มาต่อกันเลยดีกว่า เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา

พอดี 4 วันนี้ ป้าเอมไปทำงานเป็นล่ามที่งาน JAPAN FOOD FAIR 2007 จัดที่ Convention Hall
โรงแรม Centara ด้านหลังเซ็นทรัลเวิร์ลด? มีของกินให้ชิมฟรีเพียบ เรียนเชิญทุกท่านในวันที่ 8-9 ธันวานี้นะคะ
ว่าแล้วก็ขอแนะนำศัพท์เกี่ยวกับอาหารเลยละกัน

นิ-ฮง-เรียว-หริ

日本料理
ni-hon-ryo-ri

คำว่า? นิ-ฮง-เรียว-หริ แปลว่า อาหารญี่ปุ่น นั่นเอง ซึ่งรับรองได้ว่า ตอนนี้มีหลายคนที่
ชีวิตขาด? นิ-ฮง-เรียว-หริ ไม่ได้ซะแล้ว เพราะคนไทยหันมานิยม ซูชิ ซาชิมิ กันมาขึ้นนะ?
อืมม์? แต่ก็ขอบอกว่า อร่อยจริงๆ ป้าเอมก็ชอบค่ะ

ในงานนี้ เค้าก็แบ่งหมวดสินค้าที่มาแสดงเป็น 3 หมวดใหญ่ๆดังนี้ค่ะ

海産物

ไค-ซัน-บุ๊ต-สึ
ผลิตภัณฑ์จากทะเล เช่น สาหร่าย ปลาดิบต่างๆ
農産物

โน-ซัน-บุ๊ต-สึ
ผลิตภัณฑ์จากเกษตรกรรม เช่น ข้าวญี่ปุ่นแสนอร่อย เส้นบุก เป็นต้น
アルコール

อา-รุ-กอ-หรุ
เหล้า(ซาเกะ ไงล่ะคะ)

คือดูไปน้ำลายสอไป แต่ป้าเอมก็มีเวลาไปแอบจิ้มของชิมฟรีด้วยล่ะค่ะ สงสัยจะอ้วนแน่ๆ อิอิ
อย่าลืมไปเที่ยวกันนะคะ อ้อ ไปดูรายละเอียดได้ที่นี่ค่ะ
www.japanfoodfair.com

โพสเมื่อ : 6/12/2007 21:12

[ค้นหา ขั้นสูง]