เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KOWAI - น่ากลัว
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
สืบเนื่องมาจาก เวบมาสเตอร์โดนพาดพิงด้วยคำศัพท์ใหม่ที่ยังไม่เคยสอน เดือดร้อนเจ้าตัวที่ไม่รู้คำแปล
(แวะไปดูได้ที่คำว่า IKEMEN) ป้าเอมก็เลยต้องรีบมาสอนด่วน ก่อนที่จะมีใครบาดเจ็บ อิอิ

โค -ไว่

KO-WA-I

คำว่า โค -ไว่ แปลว่า "น่ากลัว" ค่ะ?
อ้าวๆๆ เวบมาสเตอร์อย่าเพิ่งร้องไห้ล่ะ 555 ป้าอรเค้าหยอกเล่นน่---า
คือจริงๆ เสียงต้องออกเป็นสามพยางค์ คือ โค-วา-อิ? แต่ตัว วา-อิ เราพูดเร็วๆเป็น ไว่ ไปเลยค่ะ

เอ้า มาออกเสียงพร้อมๆกันนะ นึง ส่อง ซ่ำ

โค -ไว่

เก่งมากค่ะ

ป้าเอมจะเล่าเรื่องขำๆให้ฟังว่า คำนี้เนี่ย มันค่อนข้างอันตรายเพราะเคยมีคนที่ไม่รู้ภาษาญี่ปุ่น มาฟังคำนี้แล้ว ต๊กกะใจ
เพราะพอพูดเร็วๆแล้ว มันจะเสียงคล้ายคำศัพท์คำนึงของภาษาไทย ซึ่งเป็นคำที่ไม่สุภาพเลยค่ะ
อะ ขอโทษที่ไม่สามารถพิมพ์ตรงนี้ได้ ไม่ผ่าน กบว.นะคะ? ลองออกเสียงแล้วฟังกันเองดูละกัน

เพราะฉะนั้น เวลาออกเสียง แนะนำให้ออกเสียงชัดเจนเป็นสองพยางค์นิดส์นึง
ถ้าพูดรวบคำล่ะก็ จะกลายเป็น"คำนั้น"ทันที 555

เอ้อ...แถมรูปที่ป้าเอมว่า โคไว่ มากกกกกกกกก? โดยเฉพาะรูปสุดท้ายอ่ะ

โพสเมื่อ : 22/12/2007 12:46

Re: KOWAI - น่ากลัว
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
โอ... kowai มากๆ

โพสเมื่อ : 23/12/2007 23:45

Re: KOWAI - น่ากลัว
มือใหม่
17/12/2007 18:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตกกะใจรูปผี

โพสเมื่อ : 7/1/2008 14:19

[ค้นหา ขั้นสูง]