เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

AKEMASHITE OMEDETO - สวัสดีวันปีใหม่
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
ใกล้เทศกาลปีใหม่เข้ามาแล้ว วางแผนไปเที่ยวไหนกันบ้างคะ ป้าเอมคงนอนตีพุงและกินขนมอยู่ที่กรุงเทพฯเนี่ยแล่ะ อิอิ
อ่ะ เพื่อไม่ให้เป็นการล้าสมัย เราก็จะมาเรียนคำศัพท์ที่จะได้ใช้ให้ทันเทศกาลนี้กันนะ

อะ-เคะ-มะ-ชิ-เตะ? โอะ-เมะ-เดะ-โต้ (โก-ไซ-มัส)

a-ke-ma-shi-te? o-me-de-to (go-zai-mas)

คำออกจะยาววววไปหน่อย แต่ไม่เกินความพยายามนะคะ
คำว่า อะ-เคะ-มะ-ชิ-เตะ? โอะ-เมะ-เดะ-โต้ (โก-ไซ-มัส) แปลว่า สวัสดีปีใหม่ นั่นแล่ะคะ แต่สำหรับคำนี้นะ
วาระการใช้จะเฉพาะกิจนิดส์นึง คือจะพูดเฉพาะวันที่ 1 มกราคม เท่านั้น
เพราะความหมายมันหมายถึง เปิดศักราชใหม่ ขึ้นปีใหม่ ก็จะเน้นเป็นวันแรกของปีนะคะ

ส่วนถ้าหลังวันที่ 1 มกรา ไปแล้ว ก็จะมีวิธีพูดอีกแบบค่ะ มาดูกัน...

ชิน-เน็น? โอะ-เมะ-เดะ-โต้ (โก-ไซ-มัส)

shin-nen o-me-de-to (go-zai-mas)

**เหมือนเคยนะคะ? (โก-ไซ-มัส) ในวงเล็บน่ะ ก็จะพูดในรูปสุภาพ ถ้ากับเพื่อนๆก็ไม่ต้องใส่ก็ได้ค่ะ

คำว่า ชิน-เน็น? โอะ-เมะ-เดะ-โต้ (โก-ไซ-มัส) ก็แปลว่า สวัสดีปีใหม่ เช่นกันค่ะ
เป็นการพูดอวยพรปีใหม่ได้ยาววทั้งเดือนมกราคมเลย เป็นศัพท์มาตรฐานที่ใช้กันค่ะ ไม่ยากนะคะ
จำง่ายๆว่า ชิน = ใหม่? เน็น? = ปี? รวมกันแล้วก็แปลว่า ปีใหม่ พอดีเลยค่ะ

ส่วน โอะ-เมะ-เดะ-โต้ (โก-ไซ-มัส) เคยเจอหลายครั้งแล้ว ยังจำกันได้มั้ย แปลว่า ขอแสดงความยินดี....

สอนศัพท์ให้แล้ว ก็รีบๆไปฝึกกันให้ทันใช้ละกันนะเหล่านักเรียนทั้งหลาย...

โพสเมื่อ : 26/12/2007 19:41

Re: akemashite omedeto - สวัสดีวันปีใหม่
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
โห ยาวๆ จริงๆ จะจำได้มั๊ยเนี่ย

โพสเมื่อ : 27/12/2007 0:56

Re: akemashite omedeto - สวัสดีวันปีใหม่
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
โห ยาวๆ จริงๆ จะจำได้มั๊ยเนี่ย

ยังหนุ่มยังแน่น คงจำได้แน่นอนค่ะ
หรือว่า ไม่ใช่...

โพสเมื่อ : 28/12/2007 21:16

[ค้นหา ขั้นสูง]