เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

TENKI - สภาพอากาศ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันนี้อากาศดีจังเลย ป้าเอมก็เลยอยากสอนศัพท์เรื่องอากาศขึ้นมาทันที แล้วก็จะแถมให้หลายคำเป็นหมวดหมู่ด้วยนะ
เริ่มเลยละกันจ้---า

คำว่า"สภาพอากาศ"เนี่ย เราพูดว่า
"เต็ง-คิ"(ten-ki)
? ...
แล้ว"เต็ง-คิ"ก็มีหลายแบบใช่มะคะ ป้าเอมก็จะขอแนะนำคำหลักๆ 3 คำต่อไปนี้ค่ะ

?ฮา-เระ???

????? ha-re - อากาศแจ่มใส

?คุ-โม-ริ
?
? ku-mo-ri -?มีเมฆ

อา-เมะ???

?a-me -?มีฝน

ตัวอย่างภาพการพยากรณ์อากาศที่ญี่ปุ่นค่ะ

รูปดวงอาทิตย์ก็คือ "ฮาเระ" รูปเมฆก็คือ"คุโมริ" ส่วนรูปร่มก็คือ"อาเมะ" เข้าใจง่ายค่ะ

อย่างช่วงนี้ กรุงเทพฯก็จะมี"อา-เมะ"เป็นส่วนมากนะคะ พอเริ่มบ่ายๆก็จะ"คุ-โม-ริ" แล้วตกเย็นก็ อา-เมะ มาให้ จูไต กันไง เอาเป็นว่า พรุ่งนี้ ป้าเอมจะมาสอนคำทีเกี่ยวเนื่องดีกว่า คือ"ฤดูกาล"ค่ะ

โพสเมื่อ : 15/7/2007 13:48

Re: TENKI - สภาพอากาศ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ช่วงนี้คุโมริเยอะจริงๆ วันนี้ตอนเย็นก็โดนอาเมะเล่นงานซะเปียกเลย

โพสเมื่อ : 16/7/2007 22:54

[ค้นหา ขั้นสูง]