เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

HARU - ฤดูใบไม้ผลิ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
หลังจากที่เราเรียนรู้คำศัพท์ของ"คิเซ็ตสึ"(ฤดูกาล)กันไปแล้ว วันนี้ป้าเอมก็จะมาเข้าซีรีส์เจาะลึกรายละเอียดแต่ละฤดูกันค่ะ
เริ่มจากฤดูสุดฮิตกันก่อนนะคะ

ฮา-รุ
ha-ru
"ฤดูใบไม้ผลิ"

อย่างที่ได้แนะนำไปว่า ช่วงตั้งแต่ปลายเดือนมีนาคมค่ะ มาดูกันซิว่า ช่วงฤดู"ฮารุ"นี่ คนญี่ปุ่นเค้ามีอะไรทำกันบ้าง...

ฮินะ มัตสึริ
"วันเด็กผู้หญิง" ตรงกับวันที่ 3 มีนาคมค่ะ จำง่ายๆว่า วันที่ 3 เดือน 3? ความหมายก็คือเป็นวันที่ฉลองกันเพื่อให้เด็กผู้หญิงเจริญเติบโตอย่างแข็งแรงและมีความสุขค่ะ ในวันนี้สิ่งที่คนญี่ปุ่นต้องลุกขึ้นมาปฏิบัติกันก็คือ การประดับตุ๊กตาเด็กผู้หญิง ซึ่งถ้าประดับแบบฟูลเวอร์ชั่นมันจะสวยและอลังการงานสร้างมา--กเลย
?

อันนี้แบบฟูลเวอร์ชั่น หรูมาก...
 ?

?อันนี้ ชุดเล็กหน่อยนะ...

?

แต่ที่เค้าเอามาทำกันน่ารักๆก็มีนะ ก็สร้างสรรค์กันไปแล้วแต่ครอบครัว...

ตุ๊กตา"ฮินะ"เวอร์ชั่นมิกกี้เม้าส์ น่ารักสุดๆ

?
?
ซากุระ+ฮานามิ  ?+??  ทุกคนคงรู้จัก"ซากุระ"กันดีอยู่แล้วนะคะ ดอกซากุระเนี่ยเค้าจะบานเต็มที่ช่วงปลายเดือนมีนาคมถึงต้นเมษายนเท่านั้นค่ะ
หลังจากนั้นก็จะเริ่มร่วงโรยกันไปจนหมด พวกทัวร์ท่องเที่ยวก็เลยจะครึกครื้นกันมากในช่วงนี้
วันที่ดอกซากุระบานเต็มที่เนี่ย ก็จะมีกิจกรรมที่เรียกว่า "ฮานามิ" (มาจาก"ฮานะ-ดอกไม้ + มิ-ดู")
**ไม่ใช่ขนมข้าวเกรียบกุ้งฮานามินะ แต่เค้าตั้งชื่อมาจากคำๆเดียวกันน่ะแล่ะ

ทางทีวีญี่ปุ่นจะมีการคาดการณ์วันที่บานเต็มที่ไว้และก็จะออกอากาศกันทั่วประเทศเลย คราวที่แล้วป้าเอมกะป้าอร พร้อมสามีและลูกๆ(ป้าเอม) ไปเจอวันพอดี แต่ไม่ได้ไปดูเพราะกลัว"คลื่นมนุษย์"ค่ะ คนเยอะมา-------------ก ประมาณว่าเบียดกันสุดฤทธิ์ เพราะมันจะบานอยู่ไม่กี่วันไง คนก็เลยแห่กันไปดูกันยกใหญ่?บางคนก็จะไปจับจองพื้นที่ดื่มเบียร์และร้องคาราโอเกะกันค่ะ นึกภาพคงคล้ายๆทัวร์ฉิ่งฉับที่ไปปูเสี่อกันตามสวนสัตว์เขาเขียวบ้านเรามั้งเนอะ....

คนเป็นแสนอ่ะ...น่ากลัว
 ?อืมม์...น่าอร่อยมั่กๆ

ช่วง"ฮารุ"ก็จะเป็นช่วงที่มีกิจกรรมเกิดขึ้นมากมาย ไม่ว่าจะเป็นช่วงปิดภาคเรียนฤดูใบไม้ผลิ พิธีจบการศึกษาและพิธีปฐมนิเทศเข้าเรียนใหม่ และที่คนญี่ปุ่นรอคอยสุดๆมาตลอดปีก็คือ "Golden Week" ค่ะ จะเริ่มในอาทิตย์สุดท้ายของเดือนเมษายนนี่เอง เรียกได้ว่าทำงานเหนื่อยมาทั้งปีจะได้หยุดยา---วประมาณ 7-10 วันกันตอนนี้แล่ะ เพราะฉะนั้น ถ้าจะไปเที่ยวก็ให้หลีกเลี่ยงช่วงนี้ดีกว่านะคะ

สรุปว่า ฤดู"ฮารุ"ก็เป็นช่วงที่ดีที่สุดสำหรับการไปเที่ยวญี่ปุ่นนะคะ โดยเฉพาะเดือนเมษายนทั้งเดือน
อากาศจะอบอุ่นกำลังดี แต่งตัวได้สวยมากค่ะ อิอิ

โพสเมื่อ : 17/7/2007 9:19

Re: HARU - ฤดูใบไม้ผลิ
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
ได้ความรู้ดีค่ะ เซ็นเซย์เอม

โพสเมื่อ : 17/7/2007 14:03

Re: HARU - ฤดูใบไม้ผลิ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ได้ความรู้จริงๆ อีกหน่อยหากจะไปเที่ยวญี่ปุ่น คงต้องปรึกษาเซนเซย์

โพสเมื่อ : 17/7/2007 21:51

[ค้นหา ขั้นสูง]