เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

NATSU - ฤดูร้อน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันนี้มาต่อกันที่ฤดูถัดไปนะคะ "นัตสึ"(ฤดูร้อน)ค่ะ? คุ้นเคยกันอยู่แล้วเนอะ 555

นัท-สึ
nat-su

"ฤดูร้อน" จะเริ่มจริงจังก็เมื่อเข้าเดือนกรกฎาคม ก่อนหน้านี้ก็จะมีฝนเข้ามาบ้างให้ชุ่มฉ่ำ หลังจากนั้นก็จะร้อนๆๆๆ
พอดิบพอดีกับที่โรงเรียนปิดเทอมหนึ่ง เป็นช่วงปิดภาคฤดูร้อนไปจนถึงปลายเดือนสิงหาคม เป็นช่วงที่เด็กๆต่างก็ชื่นชอบกันมาก เพราะจะมีกิจกรรมกลางแจ้งมากมายที่ได้เล่นกันค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเที่ยวทะเล ว่ายน้ำ ดำน้ำ ปีนเขา ตั้งแคมป์ เพราะลักษณะอากาศเป็นใจมาดูกันนะคะว่ามีอะไรมันส์ๆบ้าง...

เทศกาลทานาบาตะ
เทศกาลนี้ตรงกับวันที่ 7 กรกฎาคมค่ะ (สังเกตว่าวันเทศกาลของญี่ปุ่นจะจำง่ายมากเลย วันที่กับเดือนจะตรงกันนะ)
จำได้ว่า คุณเกียรติไปโพสต์เรื่องราวตำนานนี้ไว้ที่ฟอรั่ม"แก้วสารพัดนึก" ตามกันไปดูหน่อยนะคะ
http://www.trendypda.com/modules/newb ... .php?topic_id=366&forum=8
เป็นตำนานความรักสุดแสนโรแมนติคเลย ในวันนี้ชาวญี่ปุ่นจะมีความเชื่อว่า หากเขียนคำอธิฐานลงบนกระดาษ แล้วนำไปแขวนไว้กับกิ่งไผ่ โดยเชื่อว่าด้วยพรวิเศษจากดวงดาวจะดลบันดาลให้คำอธิฐานนั้นเป็นจริง ในจังหวัดเซ็นได ทางตอนเหนือจะมีการแข่งขันกันประดับกิ่งไผ่ทานาบาตะถึง 3,000 กิ่งเพื่อเป็นการเฉลิมฉลองเทศกาลนี้ด้วยค่ะ... คำอธิษฐานผูกบนกิ่งไผ่...

เทศกาลฉลองฤดูร้อน
เทศกาลนี้ ส่วนมากจะฉลองกันวันที่ 15 กรกฎาคม แต่จะเริ่มเข้าสู่บรรยากาศตั้งแต่วันที่ 1 กรกฎาคมกันแล้วล่ะ กิจกรรมสำคัญก็คือการแห่เกี้ยวไปรอบๆงาน ซึ่งหน้าตาของเกี้ยวก็จะแตกต่างกันไปตามจังหวัดนะคะ ป้าเอมจำได้ว่าเคยเสนอของกินช่วงหน้าร้อนกันไปแล้วตอนที่สอนคำว่า"อัตซึ่ย"(ร้อน)นะคะ กลับไปอ่านกันหน่อยนะ ตกกลางคืน ก็จะสนุกสนานกันมากกับ"เทศกาลดอกไม้ไฟ"เป็นการแข่งขันความสวยงามกันค่ะ ชาวญี่ปุ่นเค้าก็จะสวมใส่"ยูกาตะ"กัน
และถือพัดที่เรียกว่า"อุจิวะ" เดินเที่ยวงานเทศกาลไป กินสายไหม แตงโม หรือไอติมกันไป น่าสนุกเชียวค่ะ...
 เวทีเต้นรำ...น่าสนุกสนานมาก
 โชว์ดอกไม้ไฟ สวยจิงๆ

เทศกาลโอบง
เทศกาลนี้ส่วนมากจะตรงกับวันที่ 15 สิงหาคม เป็นเทศกาลที่คล้ายกับ"เช็งเม้ง"ของชาวจีนค่ะ ช่วงนี้ก็จะเป็นอีกช่วงที่คนญี่ปุ่นจะได้ลาหยุดยาวเพื่อกลับบ้านเกิดไปเคารพบรรพบุรุษ ค่อนข้างมีพิธีเยอะแยะไม่แพ้พี่จีนทีเดียว และช่วงกลางคืนก็เป็นไฮไลท์เลยล่ะ เพราะจะมีการฉลองด้วยการเต้นที่เรียกว่า"บง-โอโดริ"(โอโดริ แปลว่า การเต้นรำ) ซึ่งมีท่าเต้นหลายรูปแบบ ที่กรุงเทพฯก็มีการจัดฉลองทุกปีด้วย ถ้าจำไม่ผิดก็จะจัดที่สนามหญ้าศูนย์วัฒนธรรมไทย-ญี่ปุ่นดินแดง และก็มีการโชว์ดอกไม้ไฟเหมือนที่ญี่ปุ่นเด๊ะเลย สมัยเรียนมหาลัย ป้าเอมก็ใส่ชุดยูคาตะไปเต้นกับเค้าด้วยล่ะ อิอิ
ที่ญี่ปุ่น จะยิงดอกไม้ไฟกันยิ่งใหญ่ที่สุดในโตเกียว ยิงกันประมาณ 2 หมื่นดอกทีเดียว ใครว่างก็หาโอกาสไปดูกันนะคะ

หน้าร้อนที่ญี่ปุ่น ร้อนจับใจ อุณหภูมิสูสีบ้านเรา แต่ไม่ค่อยมีลมก็เลยจะอบอ้าวมาก... สรุปว่า บ้านเราก็ร้อนจะแย่อยู่แล้ว
ถ้าจะไปเที่ยวก็ไม่น่าจะไปเจอร้อนอีกหรอกนะ 555

โพสเมื่อ : 18/7/2007 10:52

Re: NATSU - ฤดูร้อน
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ญี่ปุ่นนี่เทศกาลเยอะจริงๆ สงสัยหาเรื่องเมา (เหมือนพี่ไทย)

โพสเมื่อ : 19/7/2007 0:45

[ค้นหา ขั้นสูง]