เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KIMOCHI WARUI - รู้สึกไม่ดี
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
มะวานเรา"คิโมจิอี้"กันไปแล้ว วันนี้มาเปลี่ยนบรรยากาศตรงกันข้ามกันมั่งนะ

คิ-โม-จิ-วา-รุย

ki-mo-chi-wa-rui

คำว่า"คิ-โม-จิ-วา-รุย"เนี่ย ก็แปลได้หลายความหมายว่า"รู้สึกไม่ดี,ขยะแขยง,คลื่นไส้" ก็เลือกใช้ให้เหมาะสมกับสถานการณ์นะคะ อย่างเช่น ตอนเด็กๆป้าอรชอบเล่นเคี้ยวข้าวเต็มปาก แล้วอ้าปากให้ป้าเอมดู อย่างนี้ก็จะพูดว่า...
"คิ-โม-จิ-วา-รุย!!"-->"หยะแหยง!!" (เดี๋ยวคอยดู ป้าอรต้องตามมาแก้ข่าว)
อีกกรณีนึง เวลาเมารถ เมาเรือ หรือแพ้ท้อง เราก็ใช้"คิ-โม-จิ-วา-รุย"ได้ค่ะ

ออกเสียงกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

คิ-โม-จิ-วา-รุย

เก่งมากค่ะ

คำว่า"คิ-โม-จิ-วา-รุย"ก็เช่นกัน เกิดจากการผสมคำสองคำ คือ "คิโมจิ"=จิตใจ,ความรู้สึก กับ "วารุย"=ไม่ดี,เลว
แปลแบบได้ความหมายว่า"รู้สึกไม่ดี"ค่ะ

อะ...เวลาจำก็ให้จำกันเป็นชุดคำนะคะ

คิ-โม-จิ-อี้? <---> คิ-โม-จิ-วา-รุย

หม่าต๊ะ อชิตะ เนะ

โพสเมื่อ : 23/7/2007 8:28

Re: KIMOCHI WARUI - รู้สึกไม่ดี
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
มาขำมุก

ไม่นึกเลยว่าป้าอรจะเป็นแบบนี้ นี่หรือประวัติอาจารย์บุคคลิกภาพ

โพสเมื่อ : 23/7/2007 13:29

Re: KIMOCHI WARUI - รู้สึกไม่ดี
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995

?ใส่ร้ายกันชัดๆ ไม่เป็นไร เป็นนางเอกอย่างเรา ต้องสงบสเงี่ยมเจียมตัว

โพสเมื่อ : 23/7/2007 22:18

[ค้นหา ขั้นสูง]