เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

FUTOTTEIRU - อ้วน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
เห็นวันก่อนป้าอรมารีเควสต์ศัพท์คำนึงไว้ สงสัยจะเอาไว้บรรยายลักษณะของตัวเอง 555 ล้อเล่นนะตัวเอง
อะ...กลัาขอก็กล้าให้นะ มาดูกันเลย

ฟุ-โต๊ด-เตะ-(อิ)-หรุ

fu-totte-(i)-ru

คำว่า"ฟุ-โต๊ด-เตะ-(อิ)-หรุ"ก็แปลเป็นไทยได้ว่า"อ้วน"ค่ะ ซึ่งเป็นกรียาที่ผันแสดงสภาพที่เป็นอยู่ในปัจจุบันด้วยนะคะ
สังเกตว่า ป้าเอมแอบวงเล็บตัว อิ เอาไว้ เพราะในภาษาพูดสมัยนี้ เค้าชอบละคำว่า อิ ค่ะ คือจะพูดว่า
ฟุ-โต๊ด-เตะ-หรุ?
ก็ไม่ผิดอะไร และก็เข้าใจด้วย

แต่เดิม กริยาคำว่า อ้วน คือ ฟุ-โต-หรุ ค่ะ แต่มันจะมีกรณีใช้ต่างกันตามรูปแบบการผันกริยา ดังนี้นะคะ...

รูปกริยาปกติ(ไม่ผัน)ฟุ-โต-หรุ
ตัวอย่างประโยค: ป้าอร ทำขนมไปชิมขนมไปอย่างงี้ เดี๋ยวก็ ฟุ-โต-หรุ หรอก
**กรณีนี้ จะแสดงถึงสภาพที่จะเกิดขึ้นในอนาคตค่ะ

ตัวอย่างประโยค: น้องเอมี่เนี่ย หน้าตาน่ารักดีนะ เสียดาย ฟุ-โต๊ด-เตะ-(อิ)-หรุ ไปนิดส์นึง
**กรณีนี้ ก็คือรูปกรียาที่เอามาสอนวันนี้ค่ะ แสดงสภาพปัจจุบันเลย

ฟุ-โต๊ด-ตะ
ตัวอย่างประโยค: เนี่ย เตือนแล้วไม่เชื่อเอง ป้าอรทำขนมทุกวัน กินผลงานตัวเองทุกวัน เป็นยังไงล่ะ ฟุ-โต๊ด-ตะ เลยใช่มะ
**กรณีนี้ ก็เป็นรูปกรียาแสดงสภาพที่เกิดขึ้นแล้วค่ะ แปลง่ายๆว่า "อ้วนขึ้น"

พอจะเข้าใจกันนะคะ แหม แถมศัพท์ไปซะเยอะเลย อดไม่ได้นี่นา...
ส่วนป้าอรก็อย่าถิอโทษโกรธกันน้าา ขอบคุณค่ะ ที่มาช่วยเป็นmodelในประโยคให้เข้าใจง่ายยิ่งขึ้น

ออกเสียงกันดูซักนิดค่ะ นึง ส่อง ซ่ำ

ดีมากค่ะ

แบบว่า ไปเจอข่าว"แมวอ้วน"ที่ประเทศจีน เลยเอารูปมาฝากค่ะ เห็นว่ามีโครงการจะไดเอ๊ตเร็วๆนี้ (สายไปแล้วมั้ง...)
 ?
รูปหน้าตรง ฮ------------ามั่กๆ

?นอนกลิ้งโค่โล่

?อึ๊บ อึ๊บ สงสารคนอุ้ม...

พรุ่งนี้เราก็มาต่อกันที่คำตรงข้ามกันนะคะ

โพสเมื่อ : 27/7/2007 14:41

Re: FUTOTTEIRU - อ้วน
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995

...
?หนอย แอบเอาเราเป็นตัวอย่างเรอะ...วันหลังไม่ช่วยเลี้ยงลูกตอนไปเที่ยวละ 555

โพสเมื่อ : 27/7/2007 20:10

[ค้นหา ขั้นสูง]