เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

SHINJIRARENAI - ไม่น่าเชื่อ
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
เมื่อเช้าฝนตกหนักมากเลยค่ะ แต่พอฝนหยุด ไม่น่าเชื่อว่า ฮาเระ สุดๆ แดดนี่เปรี้ยงเลย...
ค่ะ งั้นเราก็มาดูคำศัพท์วันนี้กันเลยนะคะ

ชิน-จิ-รา-เระ-ไน

shin-ji-ra-re-nai

คำว่า "ชิน-จิ-รา-เระ-ไน" แปลว่า "ไม่น่าเชื่อ" ไงคะ เป็นรูปปฏิเสธของกริยา ชินจิหรุ ที่แปลว่า เชื่อ นั่นเอง? คือถ้าแปลแบบตรงตัวก็จะต้องบอกว่า "เชื่อไม่ได้" แต่ป้าเอมว่า พูดเป็นไทยให้สวยก็ต้องบอกว่า ไม่น่าเชื่อ สิเนอะ ส่วนการใช้ก็ไม่ยากนะคะ เวลาเราไม่เชื่ออะไร ก็พูดคำนี้เลย ป้าเอมว่า ถ้าแปลว่า "โม้" เนี่ยจะได้อารมณ์มั่กๆ เช่น มีข่าวคนกินดินแทนข้าว เราก็จะอุทานว่า "ชิน-จิ-รา-เระ-ไน" อาจจะลากเสียง ไน ให้ยาวหน่อยเป็น นา--ย? ก็ได้อารมณ์ว่ารู้สึกไม่เชื่อมากขึ้นค่ะ

ออกเสียงพร้อมกันนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

ชิน-จิ-รา-เระ-ไน

ดีมากค่ะ

สำหรับป้าเอม ซึ่งเป็นโรค"Shoppaholic"หรือ"โรคช้อปไม่เลิก" (ป้าอรเอาด้วยป่ะ...555) ขนาดถ้ำกระบอกยังปฏิเสธไม่รับรักษาก็จะใช้คำนี้บ่อยๆเวลาไปเจอเสื้อผ้าถูกๆค่ะ? โดยเฉพาะที่ห้างแพลททินั่ม ตรงประตูน้ำ? โห...ชิน-จิ-รา-เระ-ไน ทั้งห้างเลยทีเดียว

มีเรื่องที่ ชิน-จิ-รา-เระ-ไน อีกเรื่องที่อยากนำเสนอ คือที่ประเทศอังกฤษเค้ามีรายการ Britain's Got Talent ค่ะ คล้ายๆกะรายการ American Idol แล่ะ แล้วก็ในรอบออดิชั่นนั้นเอง มีหนุ่มหน้าตาธรรมด๊า ธรรมดา ชือว่า นาย Paul Potts มาคัดตัวกะเค้าด้วย ดูหน้าแล้วก็ไม่เข้าตาเลย แถมทำงานเป็นเซลส์แมนขายโทรศัพท์มือถืออีกต่างหาก ตอนแรกกรรมการก็เซ็งว่า จะมาร้องอะไรฟะ? แต่โอ้วมายก๊อด เฮียแกร้องโอเปร่าค่ะ แล้วแบบกระชากหัวใจสุดๆ แบบว่า ชิน-จิ-รา-เระ-ไน สุดๆๆๆๆๆๆ ฟังแล้ว ขนลุกขนพอง น้ำตาคลอเลย...
เลยอยากเอามาให้ดูกันว่ามัน ชิน-จิ-รา-เระ-ไน แค่ไหน เดี๋ยวหาว่าป้าเอมเม้าท์ไง...555 แวะไปดูกันนะคะ?
อ้อ แถมท้ายให้ว่า ปัจจุบัน นายPaul Potts ซิวรางวัลชนะเลิศรายการนี้ไปแหล่ว สุดยอดมากเลยเฮียพอล...

http://www.dailymotion.com/relevance/ ... udition-britains_events/1

โพสเมื่อ : 30/7/2007 11:34

Re: SHINJIRARENAI - ไม่น่าเชื่อ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
โห หน้าตาไม่น่าจะร้องเพลงได้สุดยอดขนาดนี้

โพสเมื่อ : 30/7/2007 23:11

[ค้นหา ขั้นสูง]