เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KAZOKU - ครอบครัว
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
สืบเนื่องมาจากวันก่อน ที่คุณจิ๋วมาโพสต์ข้อความไว้ เป็นเรื่องของศัพท์เกี่ยวกับพี่น้อง ป้าเอมก็เลยถือโอกาสนำเสนอศัพท์ชุดนี้กันเลย โดยจะสอนเป็นชุดครอบครัวและเครือญาติไปเรื่อยๆค่ะ? มาเริ่มกันที่ชุดแรกเลยนะคะ...

คะ-โซ-ชุ

ka-zo-ku

คำว่า"คะ-โซ-ชุ"แปลว่า"ครอบครัว"ค่ะ

??????????????พ่อ???????????แม่?????????ลูก???????? ตามลำดับนะคะ

ศัพท์ข้างบนเนี่ย ก็จะเป็นเหมือนคำนามทั่วไป แต่เค้าจะเอาไว้เรียก พ่อ-แม่-ลูก ของตัวเองเป็นหลัก คือคนญี่ปุ่นเนี่ย เค้าจะถ่อมตัวเวลาพูดเรื่องของตัวเองค่ะ เลยเรียกคนในครอบครัวตัวเองด้วยศัพท์ธรรมดาๆ ในขณะเดียวกัน เวลาเรียกครอบครัวคนอื่น ก็จะยกย่องด้วยวิธีพูดแบบสุภาพ ดังนี้ค่ะ...

คุณพ่อ? おとうさん โอะ-โต้-ซัง
คุณแม่ おかあさん โอะ-ก้า-ซัง

**สำหรับ พ่อ-แม่ สามารถใช้ศัพท์สุภาพกับ พ่อ-แม่ ตัวเองได้ค่ะ

คุณลูก? おこさん โอะ-โกะ-ซัง
**เอาไว้เรียกลูกคนอื่นน่ะ

ค่ะ พรุ่งนี้เราจะมาต่อกันที่สมาชิกครอบครัวคนอื่นๆกันต่อนะคะ...
?

โพสเมื่อ : 1/8/2007 9:02

Re: KAZOKU - ครอบครัว
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เพิ่งรู้ว่า kodomo แปลว่าลูก อืม แล้ว mamy poko มันแปลว่าอะไรครับ

โพสเมื่อ : 1/8/2007 11:30

Re: KAZOKU - ครอบครัว
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
เพิ่งรู้ว่า kodomo แปลว่าลูก อืม แล้ว mamy poko มันแปลว่าอะไรครับ

เป็นชื่อตัว mascot และชื่อสินค้าค่ะ ไม่น่ามีความหมายอะไร ลองหาดูแล้ว แต่ชื่อน่ารักจริงๆเลยเนอะ

โพสเมื่อ : 3/8/2007 9:22

[ค้นหา ขั้นสูง]