เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KYODAI - พี่น้อง
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันนี้มาต่อกันที่"สมาชิกครอบครัว"กันนะคะ เมื่อมี พ่อ แม่ ลูกแล้ว ก็ต้องมีอะไรคะ...ถูกต้องค่ะ "พี่น้อง"ไงคะ

เคียว-ได

kyo-dai

คำว่า"เคียว-ได"ก็แปลว่า"พี่น้อง"ค่ะ ซึ่งเป็นคำที่ใช้เรียกพี่น้องทั่วๆไปไม่ว่าจะเป็นชายหรือหญิง แต่ถ้าจะให้เฉพาะเจาะจงไปอย่างพี่น้อง 4 สาวล้วนที่บ้านป้าเอม ก็จะมีคำศัพท์อีกคำค่ะ

ชิ-ไม

shi-mai

ต่อไป มาดูกันนะคะว่า คนญี่ปุ่นเค้าเรียก"พี่"และ"น้อง"ว่ายังไงกัน แต่บอกให้นะว่า เค้าไม่ค่อยมี"พี่"เฉยๆแบบภาษาไทย
ต้องระบุค่ะว่าเป็น พี่ชาย หรือว่า พี่สาว...

?อะ-หนิ พี่ชาย????
ภาษาพูด โอะ-นี่-ซัง o-nii-san ถ้าจะให้น่ารักก็เปลี่ยนเป็น"จัง" ---> โอะ-นี่-จัง o-nii-chan

?อะ-เหนะ พี่สาว???
ภาษาพูด โอะ-เน่-ซัง o-ne-san? ---> โอะ-เน่-จัง o-ne-chan

**ถ้าเป็นคำนามธรรมดา พูดว่า อะ-หนิ หรือ อะ-เหนะ
คืออย่างที่บอกไปนะ เวลาเราพูดถึงพี่ของตัวเองเนี่ย เราก็จะถ่อมตัวโดยเรียกธรรมดาๆ
แต่เราก็สามารถเรียกพี่ของเราว่า โอะ-นี่-ซัง หรือ โอะ-เน่-ซัง ก็ได้ ไม่ว่ากันค่ะ

ซ้อมออกเสียงดูซิ นึง ส่อง ซ่ำ

เคียว-ได
โอะ-นี่-ซัง
โอะ-เน่-ซัง

เก่งจังเลย

วันนี้เรียนเรื่อง"พี่" ไปก่อน พรุ่งนี้เรามาเรียนต่อเรื่อง"น้อง"ต่อกันนะคะ
หม่าต๊ะ อชิตะ เนะ

โพสเมื่อ : 2/8/2007 5:47

Re: KYODAI - พี่น้อง
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
แสดงว่า sensei เป็น อะเหนะของอาหมวย Ornchan สินะ

โพสเมื่อ : 3/8/2007 0:55

Re: KYODAI - พี่น้อง
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
แสดงว่า sensei เป็น อะเหนะของอาหมวย Ornchan สินะ

แม่นแล้ว

โพสเมื่อ : 3/8/2007 9:23

[ค้นหา ขั้นสูง]