เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

SHINSEKI - ญาติ (ลุง ป้า น้า อา)
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

ก่อนที่จะมาต่อที่ซีรีส์คำศัพท์เครือญาติ มาดูกันค่ะว่า"ญาติ"เรียกว่าอะไร...

ชิน-เซ-กิ

shin-seki

คำว่า"ชิน-เซ-กิ"ก็แปลว่า"ญาติ"นี่แล่ะค่ะ คราวนี้เราดูศัพท์คำว่า ลุง ป้า น้า อา กันนะคะ

โอะ-จิ-ซัง

o-ji-san? -->ลุง น้าผู้ชาย อาผู้ชาย

โอะ-บะ-ซัง

o-ba-san? -->ป้า น้าผู้หญิง อาผู้หญิง

ก็เหมือนกับ พี่น้อง อีกแล้วค่ะ เป็นภาษาที่ระบุไม่ได้เลยว่า ญาติเป็นหญิงหรือชาย ป้าเอมก็จะประสบปัญหา

ตอนล่ามเสมอ(อีกแล้ว อิอิ)

อะ มาซ้อมกันดูซิ นึง ส่อง ซ่ำ

โอะ-จิ-ซัง
โอะ-บะ-ซัง

ดีมากค่ะ

พรุ่งนี้ เราจะมาเรียก ปู่ ย่า ตา ยาย กันนะคะ

ขอแถมนิดนึงเกี่ยวกับป้าเอมและป้าอร ฝาแฝดแสนซน
คนญี่ปุ่นเค้าเรียก ฝาแฝด ว่า...

ฟุ-ตา-โหงะ

fu-ta-go

ตามความหมายก็คือ เด็กสองคน นะคะ ก็คือ"ฝาแฝด"ไงล่ะ ศัพท์คำนี้เป็นศัพท์ที่ป้าอรจำและพูดได้คล่องมาก
เพราะจำเป็นต้องท่องไว้อธิบายให้กับเพื่อนหรือลูกค้าคนญี่ปุ่นของป้าเอม เวลาโดนทักผิดค่ะ 555

ป้าอรนี่แกเก่งมากนะ ได้ภาษาญี่ปุ่นตั้งเยอะแน่ะ ตอนไปญี่ปุ่นยังไปใช้งานได้สบายๆเลย เก่งจัง...

?ใครสวยกว่ากันน้---อ

โพสเมื่อ : 4/8/2007 12:56

[ค้นหา ขั้นสูง]