เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

SHINSEKI(ต่อ) - ปู่ ย่า ตา ยาย
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
มะวาน รู้จักศัพท์ ลุง ป้า น้า อา กันแล้ว คราวนี้มาดูว่า ปู่ ย่า ตา ยาย เค้าว่ายังไง
เดี๋ยวต้องออกตัวก่อนนะว่า คำมันจะคล้ายๆกะเมื่อวาน แต่ไม่เหมือนกันค่ะ มาดูกัน...

โอะ-จี้-ซัง

o-ji-i-san

โอะ-บ้า-ซัง

o-ba-a-san

ทีนี้ต้องระวังว่า พยางค์ที่สองของ โอะ-จี้-ซัง และ โอะ-บ้า-ซัง จะต้องออกเสียงยาว เพราะมันมีเสียง
อิ และ อะ มาเบิ้ลกันอยู่ (จิ+อิ=จี้? บะ+อะ=บ้า) โอเคมั้ยคะ เพราะถ้าไม่ออกยาวๆ มันก็จะเข้าใจผิดเป็น
ลุงป้าน้าอา ไปนะคะ ***ต้องระวังด้วยค่ะ
ป้าเอมว่าศัพท์สองคำนี้จำง่ายนะ เพราะมันเป็น"จี้" กับ "บ้า" ขำๆดี

ออกเสียงกันหน่อยนะ นึง ส่อง ซ่ำ

โอะ-จี้-ซัง
โอะ-บ้า-ซัง

ดีมากค่ะ

มาถึงวันนี้ เราน่าจะได้ศัพท์"ครอบครัว+เครือญาติ"ครบถ้วนกันแล้วนะคะ
อย่าลืมไปทบทวนกันด้วยน้---า

โพสเมื่อ : 5/8/2007 12:39

[ค้นหา ขั้นสูง]