เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ATAMA GA ITAI - ปวดหัว
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
อาทิตย์นี้เรามี เร็งคิว กันอีกแล้ว ชอบใจจริงๆ? เด็กๆก็ได้หยูดเรียนมานอนเล่นสนุกสนานกันเลย
วันนี้ป้าเอมขอให้ป้าอรรีเควสต์คำศัพท์ให้ ป้าอรเค้าอยากเรียนคำนี้ค่ะ...

อะ-ตะ-มะ-งะ-อิ-ไต้

a-ta-ma-ga-i-tai

คำว่า"อะ-ตะ-มะ-งะ-อิ-ไต้"แปลว่า"ปวดหัว"ค่ะ
เป็นคำวลีที่ประกอบด้วย คำนาม อะตะมะ = หัว และ คำวิเศษณ์ = ปวด,เจ็บ
ส่วน งะ ก็เป็นคำช่วยในการสร้างประโยคนะคะ สามารถพูดได้ทั้งในกรณีที่ปวดหัวจากอาการป่วย
และปวดหัวจากเรื่องเครียด ใช้ได้หมดเลยค่ะ

มาลองพูดกันดูนะ นึง ส่อง ซ่ำ

อะ-ตะ-มะ-งะ-อิ-ไต้

เก่งมากค่ะ

คราวนี้ ป้าเอมจะมาแถมให้อีกแล้ว เอารูปประโยค "ปวด...." ไปใช้กันดูนะ
เวลาที่เราจะบอกว่า ปวดอะไร คนญี่ปุ่นเค้ามีวิธีการพูดว่า

...คำนาม... งะ อิไต้

เพราะฉะนั้น เราก็แค่เติมคำนามที่เป็นศัพท์ของอวัยวะที่เราปวดเข้าไป เป็นอันเข้าใจค่ะ ป้าเอมจะสอนศัพท์อวัยวะให้ซักนิดนะ

ฮะ??????         は(歯)    ฟัน
คาตะ          かた(肩)   บ่า
โอนากะ         おなか     ท้อง
อะชิ           あし(足)    ขา
โคะโคะโหระ      こころ(心)    หัวใจ
**อันสุดท้ายเนี่ย อย่าใช้บ่อยนะ เพราะรักษาให้หายยาก อิอิ

อย่าลืมเอาไปลองฝึกใช้กันนะคะ จะได้เก่งๆไง

โพสเมื่อ : 11/8/2007 13:40

Re: ATAMA GA ITAI - ปวดหัว
มือใหม่
11/8/2007 18:40
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
เข้ามายลห้องเรียนภาษาญี่ปุ่นของพี่เอมค่า...

เขียนสนุกดี เห็นทีต้องแวะมาบ่อยๆ ซะแล้ว

โพสเมื่อ : 11/8/2007 20:29
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
กว่าจะพูด atama ga itai เพื่อบอกว่าปวดหัวได้ สงสัยต้องกินยาแก้ปวดหัวเพิ่มไปอีกหลายเม็ด ยาวจริงๆ

โพสเมื่อ : 12/8/2007 1:04

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

neorosifix เขียนว่า:
เข้ามายลห้องเรียนภาษาญี่ปุ่นของพี่เอมค่า...

เขียนสนุกดี เห็นทีต้องแวะมาบ่อยๆ ซะแล้ว

ยินดีต้อนรับน้องโรสค่ะ
คุณครูก็ต้องฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
มีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ก็โพสต์ได้เลยนะ
ร่วมด้วยช่วยกันจ้ะ...คิกคิก

โพสเมื่อ : 12/8/2007 8:14

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
กว่าจะพูด atama ga itai เพื่อบอกว่าปวดหัวได้ สงสัยต้องกินยาแก้ปวดหัวเพิ่มไปอีกหลายเม็ด ยาวจริงๆ

เห็นมะล่ะ ว่าพยางค์มันเยอะกว่าภาษาไทย
ปวดหัว 2 พยางค์
อะตะมะ งะ อิไต 6 พยางค์

2 เท่าเชียวนะ ป้าเอมเลยติดพูดเร็ว เพราะเวลาพูดญี่ปุ่นต้อง"สับลิ้น"เป็นระวิง
5555555555555

โพสเมื่อ : 12/8/2007 8:42

[ค้นหา ขั้นสูง]