เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

HAHA NO HI - วันแม่
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันนี้ 12 สิงหาคม เป็น "วันแม่" วันสำคัญวันนึงของปีเลยทีเดียว หลายๆคนคงกลับไปหาคุณแม่กันนะคะ
ที่บ้านป้าเอมก็จะพาหม่าม๊าไปทานข้าวกันค่ะ
เรามาดูคำศัพท์กันก่อนค่ะ วันก่อนสอนเรื่องครอบครัวไป จำได้ป่าวว่าแม่ของเราเรียกว่ายังไง
แต่ที่เคยสอนไปเป็นการเรียกแบบสุภาพว่า คุณแม่ คือ โอะ-ก้า-ซัง ค่ะ
แต่ "ฮะฮ่ะ"(haha)ก็เหมือนกับเป็นทางการเล็กน้อย น่าจะแปลได้ว่า แม่หรือมารดา นะ

คนญี่ปุ่นก็มี"วันแม่"เหมือนกัน แต่ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับวันเฉลิมพระชนมพรรษาของพระราชินีเลยค่ะ
วันแม่ ในภาษาญี่ปุ่นเรียกว่า...

ฮะฮ่ะ-โนะ-ฮิ

haha-no-hi

ค่ะ "ฮะฮ่ะ-โนะ-ฮิ"คือ"วันแม่"นั่นเอง ที่ประเทศญี่ปุ่นเนี่ย วันแม่จะตรงกับวันเสาร์ที่ 2 ของเดือนพฤษภาคมของทุกปี? ซึ่งปี 2007 นี้ตรงกับวันที่ 13 พฤษภาคม พอดีเลย

"วันแม่"ของบ้านเรา ก็จะมีการให้ดอกมะลิกับคุณแม่กันใช่มั้ย แต่ที่ญี่ปุ่นนะ ถ้าพูดถึง"วันแม่"ก็ต้องเป็น"ดอกคาร์เนชั่น"ค่ะ
ซึ่งประเพณีการมอบดอกคาร์เนชั่นในวันแม่นี่ ทางญี่ปุ่นก็ได้รับมาจากทางอเมริกาอีกทีค่ะ

ป้าเอมว่า เมื่อวานนี้เป็นวันที่คุณเม่ทั้งหลายจะได้ คันโด กับการที่ลูกๆมาแสดงความรักให้เป็นพิเศษ
อย่างป้าเอมก็ คันโด ไปเรียบร้อยแล้ว เพราะน้องแทนกับน้องเอมี่เอาการ์ดวันแม่มาให้ตั้งกะวันศุกร์แย้วว...

?ไปเป็นตัวแทนวันแม่ในงานรร.น้องเอมี่ค่ะ

โพสเมื่อ : 13/8/2007 11:56

Re: HAHA NO HI - วันแม่
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อืม นอกจากได้เรียนรู้ภาษาแล้ว ยังได้เกร็ดความรู้เพิ่มเติมอีก เยี่ยมมากๆ ครับ

โพสเมื่อ : 13/8/2007 21:57

[ค้นหา ขั้นสูง]