เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

BYOKI - การเจ็บป่วย
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
วันนี้ ป้าเอมจะมาสอนเป็นซีรี่ส์"ความเจ็บป่วย"กันดีกว่า อันเนื่องมาจากป้าเอมรู้สึกไม่ค่อยสบายนั่นเอง
ศัพท์คำว่า "ไม่สบาย" เนี่ย คนญี่ปุ่นมีวิธีเรียกต่างๆกันไป สำหรับคำที่เป็นทางการที่สุดคือ...

เบียว-ขิ

byo-ki
คำว่า"เบียว-ขิ"แปลว่า การป่วย การไม่สบาย ค่ะ เป็นคำนามนะคะ ซึ่งพูดว่า เบียวขิ เฉยๆก็เข้าใจได้ค่ะ
แต่ถ้าจะบอกว่า ป่วยแล้ว เราก็ต้องบอกว่า...

เบียว-ขิ-นิ-นัตตะ → びょうきになった

มาออกเสียงกันดูนะ นึง ส่อง ซ่ำ

เบียว-ขิ

เก่งมากค่ะ

แต่มีการบอกอาการป่วยแบบไม่ทางการมาก คือประมาณว่า "รู้สีกไม่สบาย" ก็จะพูดว่า...

ไท-โจ-งะ-วา-รุ่ย → たいちょうがわるい(体調が悪い)tai-cho-ga-wa-rui

"ไท-โจ-งะ-วา-รุ่ย" จะเป็นการพูดที่บอกว่า เออ ตอนนี้ตัวเรารู้สึกไม่ค่อยดีนะ วันนี้ตื่นมาเหมือนจะไม่สบาย
แต่ เบียว-ขิ-นิ-นัตตะ จะเหมือนกับว่าป่วยไปแล้วไง พอแยกออกนะ
พรุ่งนี้ ป้าเอมจะมาสอนคำศัพท์เกี่ยวกับ เบียวขิ ต่างๆที่คุ้นเคยให้ต่อค่ะ

โพสเมื่อ : 14/8/2007 9:53

Re: BYOKI - การเจ็บป่วย
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
วันนี้ตื่นมาก็เจ็บคอ ดื่มน้ำน้อยไปสองสามวันเอง เบียวคิ ทันตาเห็น

โพสเมื่อ : 16/8/2007 13:36

[ค้นหา ขั้นสูง]