เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

BEMPI/GERI - ท้องผูก/ท้องเสีย
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
มาต่อกันที่โรคต่อไป อันนี้ไม่ได้เป็นโรคหรอกค่ะ เรียกว่า เป็นอาการดีกว่า
ป้าเอมจะสอนควบคู่กันสองคำเลย จำง่ายดี

เบ็ม-ปิ (ซุรุ)? <-->?? เก-หริ (ซุรุ)

便秘    下痢

bem-pi (suru)? <-->?? ge-ri (suru)

คำว่า เบ็ม-ปิ แปลว่า ท้องผูก? ส่วนอาการตรงกันข้ามก็แน่นอน เก-หริ แปลว่า ท้องเสีย ค่ะ เป็นคำนามทั้งคู่
เช่นเคยค่ะ ถ้าทำเป็นกริยาเราก็ต้องเติม ซุรุ เข้าไปข้างท้ายนะจ๊ะ อย่าลืม

อะ ออกเสียงกันซิ? นึง ส่อง ซ่ำ

เบ็ม-ปิ (ซุรุ)? <-->?? เก-หริ (ซุรุ)

ดีมากค่ะ

จริงๆแล้ว สำหรับคำว่า เกหริ เนี่ย มันค่อนข้างเป็นอาการที่แบบท้องเสียขนาดหนักเลย ถ้าแบบว่าท้องเสียธรรมดาทั่วไป
เค้าก็จะมีคำพูดอีกแบบค่ะ...

โอะ-นะ-กะ-โอ๊ะ-โคะ-วะ-ชิ-ตะ

お腹をこわした。

o-na-ka-o-ko-wa-shi-ta

อ้าวๆๆ อย่าเพิ่งถอดใจกันไป แหม คำมันย๊าวยาวใช่มั้ยล่ะ พยายามกันจำหน่อยแล้วกัน
แต่ถ้าจำไม่ได้ก็บอก เกหริ ไปเลย สั้นๆดี คำนี้ ป้าเอมชอบ เพราะมันความหมายตรงกับคำในภาษาไทย"ท้องเสีย"เด๊ะเลย
บังเอิญจริงๆเนอะ คือ โอะ-นะ-กะ แปลว่า ท้อง + โคะ-วะ-ชิ-ตะ เป็นกริยารูปอดีต แปลว่า เสีย เสียแบบของเสีย
ใช้ไม่ได้ต้องซ่อมแล้วน่ะ 555 มันก็เลยจำง่ายดี

ที่ตลกดีก็คือ ศัพท์ที่เรียกยาแก้ท้องผูก แก้ท้องเสียเนี่ย ของบ้านเราเป็น"แก้"ใช่มะ
แต่ที่ญี่ปุ่นเค้าใช้คำว่า "หยุด" เลย ตรงประเด็นดี
เบ็มปิ โดเมะ <--> เกหริ โดเมะ
เวลาไปเที่ยวญี่ปุ่น กินปลาดิบแล้วท้องเสีย จำศัพท์นี้ไว้รอดตายแน่ๆค่ะ อิอิ

โพสเมื่อ : 16/8/2007 8:37

Re: BEMPI/GERI - ท้องผูก/ท้องเสีย
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
สงสัยต้องจำว่า กินแกง "กะหรี่" ญีุ่ปุ่นมากไปจน "เกหริ" และ "เบียวคิ" ต่ออีก

โพสเมื่อ : 16/8/2007 13:43

Re: BEMPI/GERI - ท้องผูก/ท้องเสีย
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
โห เกหริ นี่ 5 ปีเป็นครั้งมั๊ง ส่วนที่เป็นตลอดก็คือ เบ็มปิ นี่ล่ะ งือๆ

โพสเมื่อ : 20/8/2007 20:33

[ค้นหา ขั้นสูง]