เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

SANSEI - เห็นด้วย
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดึค่ะ

ก่อนอื่น วันนี้มาเปิดโรงเรียนภาคค่ำค่ะ อิอิ เนื่องจากวุ่นๆแต่เช้า พอจะเข้ามาเปิดคลาส

อ้าว โมเดมที่บ้านเดี้ยงไปแย้ววว ฮือๆๆ

มัน โชงะไน*กลับไปหาเร็วว่าแปลว่าอิหยัง ก็เลยไปทำหน้าที่พลเมืองที่ดี ออกเสียงประชามติ ซะเลย

เอาเป็นว่า ขณะนี้รัฐบาลก็กำลังนับคะแนนกันจ้าละหวั่น แล้วก็จะประกาศผลอย่างเป็นทางการกันแล้ว
ตามที่เค้ารวมคะแนนอย่างไม่เป็นทางการ รู้สึกว่า มติ"รับ"จะนำอยู่

เมื่อวานป้าเอมสอนคำว่า โชนิน ที่แปลว่า รับ,รับรอง ไปแล้ว แต่ยังมีอีกคำที่ใช้กันในกรณีนี้

และกรณีทั่วๆไปด้วย คือคำว่า...

ซัน-เซย์

SAN-SEI

คำว่า"ซัน-เซย์"ก็แปลว่า"เห็นด้วย"ค่ะ มักจะใช้ในการแสดงความเห็นด้วยกับความคิด แนวคิด ข้อเสนอ
เช่น คุณครูเสนอว่า วันนี้เราไม่ต้องเรียน แต่มาร้องเพลงกัน นักเรียนก็พร้อมใจกันตอบว่า ซันเซย์ เดส 555

อะ มาออกเสียงดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

ซัน-เซย์

เก่งมากค่ะ

อ้อ คำตรงข้ามของ ซันเซย์ ก็คือ ฮันไต ที่สอนไปเมื่อวานนั่นแล่ะค่ะ จำเป็นคู่ๆกันไว้นะคะ จะได้ไม่ลืมเดี๋ยวพรุ่งนี้เจอกันใหม่ค่ะ

โอยาสุมินาไซ ค่ะ

โพสเมื่อ : 19/8/2007 22:46

[ค้นหา ขั้นสูง]