เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

SO-SENKYO - การเลือกตั้งทั่วไป
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

?สวัสดีค่ะ
เป็นไงคะ รู้ผลกันแล้วว่าผลโหวตประชามติเป็นยังไง เมื่อประชาชนส่วนใหญ่เห็นชอบ ก็ต้องยอมรับเนอะ
ตานี้ ต่อไปเราก็ต้องเตรียมตัวสำหรับการเลือกตั้งกันแล้วสินะ มาสอนคำนี้กันซะเลย

โซ-เซ็ง-ขิโหยะ****เวลาออกเสียง ขิโหยะ ขอให้ออกรวบคำให้เร็วที่สุด เพราะเป็นเสียงสั้นค่ะ

SO-SEN-KYO

คำว่า "โซ-เซ็ง-ขิโหยะ"แปลว่า"การเลือกตั้งทั่วไป" ถ้าเป็นการเลือกตั้งธรรมดา เราก็พูดว่า "เซ็ง-ขิโหยะ"เฉยๆได้ค่ะ
ส่วน โซ 総?? เนี่ย เวลาเอาไปไว้หน้าคำนาม ก็จะหมายความว่า ทั้งหมด
เช่น โซงะขุ (โซ+งะขุ จำนวนเงิน=จำนวนเงินทั้งหมด) จำไว้เล่นๆ เผื่อไปเห็นที่ไหนก็จะได้รู้ค่ะ

ลองซ้อมเสียงกันดูค่ะ นึง ส่อง ซ่ำ

โซ-เซ็ง-ขิโหยะ

ดีมากค่ะ

เอาเป็นว่า ถึงตอนนั้น ป้าเอมจะมาสอนคำเพิ่มให้อีกนะคะ

โพสเมื่อ : 20/8/2007 10:26

Re: SO-SENKYO - การเลือกตั้งทั่วไป
มือใหม่
20/8/2007 22:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
สมัครสมาชิกแล้วคับ ฝากตัวด้วยคับเซ็นเซย์ (ท่องฮิรางานะ ยากมั่กๆๆ เลย)

โพสเมื่อ : 20/8/2007 22:32
Transfer the post to other applications Transfer

Re: SO-SENKYO - การเลือกตั้งทั่วไป
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
อ้างถึง:

KTH เขียนว่า:
สมัครสมาชิกแล้วคับ ฝากตัวด้วยคับเซ็นเซย์ (ท่องฮิรางานะ ยากมั่กๆๆ เลย)

ยินดีต้อนรับเหยื่อ เอ๊ย นักเรียคนใหม่ ค่---า
เด็กดีต้องตั้งใจเรียนนะคะ ขยันท่องๆๆๆ

กัมบัตเต๊ะ เนะ
がんばってね*

*ไปทบทวนบทก่อนๆซิว่าแปลว่าไร

โพสเมื่อ : 21/8/2007 9:31

[ค้นหา ขั้นสูง]