เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

มือใหม่ linux รบกวนสอบถามครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
สืบเนื่องจาก มีปัญหาในการ up เป็น xp ทำให้ต้องกลับมาใช้ linux แต่ว่าไม่มีความรู้เลยครับ จะลงคีย์ไทย ยังมีปัญหาครับทำตาม >>>>
http://www.trendypda.com/modules/newb ... php?topic_id=825&forum=17
ปรากฏว่า พอจะเอาไฟล์ไปไว้ใน usb flash disk มันบอกว่า " You have no permissions to use /home/user/DataTraveler2.0 "

บื้อเลยครับ ไม่รู้จะไปต่อยังงัย แนะนำทีครับ
หรือว่า พยายามลง xp ให้ได้ดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 1/7/2008 9:39
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มือใหม่ linux รบกวนสอบถามครับ
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
เข้าใจว่า ไม่ได้พิมพ์ sudo ครับ เลย ไม่มี permission

โพสเมื่อ : 1/7/2008 11:37

Re: มือใหม่ linux รบกวนสอบถามครับ
มืออาชีพ
28/1/2008 16:57
จาก กทม.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
เมื่อดาวน์โหลดเสร็จแล้ว ให้แตกไฟล์ออกมา จะมีไฟล์ 2 ไฟล์ชื่อว่า Thai.bin และ Thai.png ให้นำไฟล์ทั้งสองเก็บไว้ที่ SD Card หรือ USB Flash Disk ก็ได้

หลังจากนั้นให้ทำการสำเนาไฟล์ไปไว้ทีโฟลเดอร์ของ SCIM การสำเนาไฟล์ระบบนี้ต้องใช้สิทธิของ root ดังนั้นให้กด Ctrl + Alt + t เพื่อเปิดโปรแกรม Terminal ผมเก็บทั้งสองไฟล์ไว้ใน SD Card ดังนั้นผมจะใช้คำสั่งดังนี้ (ให้ความสำคัญกับตัวพิมพ์ใหญ่และเล็กด้วย)

cd MMC-SD/partition1 หรือ cd USB2.0 Flashdisk/partition1 โดยอาจแทนคำว่า partition1 ด้วยชื่อของการ์ดนั้นๆ (ถ้ามี)
sudo cp Thai.bin /usr/share/scim/tables/
sudo cp Thai.png /usr/share/scim/icons/

โพสเมื่อ : 1/7/2008 21:36
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]