เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

DA-RE? - ใคร?
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
เช้านี้ ป้าเอมก็จะขอเปลี่ยนบรรยากาศ วกกลับมาเรื่องคำศัพท์ที่เป็นคำถามอีกครั้งนะคะ
จำได้มั้ยเอ่ย เราเรียนคำว่าอะไรไปแล้วมั่ง ถ้ายังหาไม่เจอจะเฉลยให้...
น่าหนี อะไร
นันเด๊ะ/โด้-ชิ-เต๊ะ/น่า-เซะ ทำไม
อิคุระ(เดสก๊ะ) เท่าไหร่

คราวนี้ เรามาถามกันเพิ่มอีกคำว่า...

ด้า-เหร?

da-re?

คำว่า "ด้า-เหร?" แปลว่า "ใคร?" นั่นเองค่ะ กรณีนี้ ป้าเอมออกเสียงแบบเป็นคำถาม ท้ายคำมันก็เลย
ต้องจิกเสียงสูงกว่าปกติ 555 ซึ่งถ้าเป็นรูปประโยคสุภาพเต็มๆ เราต้องพูดยาวหน่อยว่า
ดะ-เระ-เดส-ก๊ะ? だれですか?
สังเกตมั้ยคะว่า โทนเสียงจะเปลี่ยนไป จริงๆแล้วจะพูดว่า ดะ-เระ? ก็ไม่ว่ากัน
แต่ ด้า-เหร? จะดูมีอารมณ์สงสัยมากกว่า แบบว่า "ใครเหรอ?" อาจมีการทำหน้าตางงงวยประกอบ 555

เอ้า เกือบลืม มาซ้อมออกเสียงกันซิ นึง ส่อง ซ่ำ

ด้า-เหร?

เก่งมากค่ะ

พูดถึงคำว่า "ใคร" เนี่ย คำภาษาต่างประเทศคำแรกที่รู้จักก็คือ who ในภาษาอังกฤษ
ภาษาต่อมาที่จำได้ก่อน ก็คือ "ปิ๊งก่อ" ภาษาจีนฮ่องกงไง เพราะยุคนั้นดูละครจีนกันระห่ำมาก 555

โพสเมื่อ : 31/8/2007 18:15

[ค้นหา ขั้นสูง]