เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

OKAERINASAI - ยินดีต้อนรับกลับบ้าน
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
เมื่อวาน คุณพ่อบ้านกลับมาแล้ว ถะดาอิม--ะ คุณแม่บ้านแสนดีใจ ตอบรับเสียงฉะฉานว่า...

โอะ-คา-เอ-ริ-นา-ไซ

o-ka-e-ri-na-sai

คำว่า โอะ-คา-เอ-ริ-นา-ไซ แปลว่า ยินดีต้อนรับกลับบ้านค่----า? (555 เซนเซย์ขำเองโดยไม่มีเหตุผล)
ก็มันน่ารักดีนี่คะ มีลูกคู่ตอบรับอย่างงี้ อยากกลับบ้านเร็วๆทุกวันเลยยย จริงมะ

อะ มาซ้อมออกเสียงกัน นึง ส่อง ซ่ำ

เก่งมากค่ะ

ป้าเอมรู้เลยว่า นักเรียนเห็นคำนี้ก็ถอนหายใจกันแล้ว เพราะยาวเป็นวาแบบนี้ ท่องไม่ได้ใช่ป่ะ
มีข่าวดี...จริงๆแล้ว เราก็พูดสั้นๆได้ค่ะว่า
โอะ-คา-เอ-ริ

เป็นไง แค่นี้พอท่องจำกันไหวแล้วนะ

ป้าเอมช้อบชอบ วัฒนธรรมการทักทายโต้ตอบแบบนี้ของชาวญี่ปุ่น
ไม่รู้ว่าประเทศไหนมีอีกบ้าง ใครรู้บอกหน่อยนะ

ก่อนจากกันวันนี้ มาซ้อมอ่านกันเป็นเซ็ตเลยนะ

ถะ-ดา-อิ-มะ

สุดยอดเลยค่ะ

อย่าลืมหมั่นทบทวนบทเรียนนะคะ

?น่ารักมะ คุณลูกกะคุณแม่ วิ่งมารับคุณพ่อ สังเกตคำแรกที่พูดนะ

?

โพสเมื่อ : 8/9/2007 6:05

Re: OKAERINASAI - ยินดีต้อนรับกลับบ้าน
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
อะ คำนี้ไม่เคยรู้เลยนะ แต่ที่บ้านป้าอร สงสัยตะโกนว่า ถะดะอิมะ คงเงียบฉี่ เพราะไม่ค่อยมีคนอยู่บ้านน่ะสิ อุอุ

โพสเมื่อ : 8/9/2007 9:46

Re: OKAERINASAI - ยินดีต้อนรับกลับบ้าน
มือใหม่
20/8/2007 22:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
เฮ้อ ในที่สุดก็ท่อง คาตาคานะ ได้ซะที ^-^" จะว่าไปแล้ว เหมือนกับว่ามันจะจำง่ายกว่า ฮิรากานะ นะเนี่ย ดีนะ ที่ได้เคล็ดลับจากเซนเซย์ ฮิรากานะ ตัวกลมๆ คาตาคานะ ตัวเหลี่ยมๆ ฮิๆ

โพสเมื่อ : 8/9/2007 20:04
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]