เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

JODAN - ล้อเล่น
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
ช่วงนี้ รู้สึกจะมีคำฮิตอยู่คำนึง เห็นเด็กๆพูดกันบ๊อยบ่อย ป้าเอมก็เลยจะมานำเสนอซะเลยนะ...

โจ-ดัน

jo-dan

คำว่า โจ-ดัน แปลว่า ล้อเล่น,พูดเล่น ไงล่ะคะ เป็นคำที่คนญี่ปุ่นก็ใช้กันบ่อยเหมือนกัน แบบเวลาพูดเล่นหรือแหย่กันขำๆ
เค้าก็จะพูดคำนี้ค่ะ จริงๆแล้ว โดยคำศัพท์เป็นคำนามที่แปลว่า เรื่องตลก ด้วยนะคะ
โจดัน เนี่ยอาจจะพูดให้ครบเครื่องกว่านี้ได้หลายรูปแบบดังนี้ค่ะ

โจดัน เดส โย๋ (สุภาพ) พูดเล่นนะค้-า/คร้าบ
โจดัน ดะ โย๋ (ทั่วไป)? พูดเล่นนะ

ก็เลือกใช้ให้ถูกกาลเทศะละกัน
อะ มาซ้อมออกเสียงเหมือนเคยนะ นึง ส่อง ซ่ำ

โจ-ดัน

ดีมากค่ะ

อ้อ นึกออกว่าจะมีอีกคำนึงที่คนญี่ปุ่นพูดกันม๊ากมาก คือ

โจดัน จาไน โย๋? = ไม่ใช่เรื่องตลก/เรื่องล้อเล่นน่---า

มักจะแสดงความรู้สึกหลายอย่างรวมกันอยู่
ถ้าแบบไม่พอใจจะประมาณว่า?ไม่จริง ไม่เชื่อ อย่ามาแกล้งกันนะ ฉันไม่เล่นด้วยนะ อะไรแบบเนี้ยค่ะ
แต่ในอีกความหมายที่ดี ก็คือ ไม่ได้โกหกนะ ไม่ได้พูดเล่นนะ (เรื่องจริงนะ)
อันนี้เป็นความรู้สึกตามประสบการณ์ที่ป้าเอมเจอนะ คนอื่นอาจจะแปลหรือใช้ในนัยอื่นก็ได้ แล้วแต่กรณีค่ะ

?
←ตอนนี้ที่ญี่ปุ่นกำลับฉายละครเรื่อง โจดันจาไน โย๋ พอดี
เป็นเรื่องเกี่ยวกับพระเอกอายุ 40 แต่งงานกับนางเอกที่อายุน้อยกว่า แล้วปรากฎว่าแม่นางเอก เคยเป็นแฟนเก่าสมัยก่อน
แล้วที่สำมะคัน เข้ามาอาศัยอยู่ในบ้านเดียวกันด้วยยยย โจดันจาไน โย๋!! จริงๆ 555

โพสเมื่อ : 11/9/2007 9:32

[ค้นหา ขั้นสูง]